ชื้อฮาร์ดดิสก์ ใหม่ เปิดใช้งานเลยได้ใหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ชื้อฮาร์ดดิสก์ ใหม่ เปิดใช้งานเลยได้ใหม
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชื้อฮาร์ดดิสก์ ใหม่ เปิดใช้งานเลยได้ใหม  (อ่าน 8230 ครั้ง)
dats
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:17:52 PM »

ขอถามเกี่ยวกับ ฮาร์ดดิสก์  เวลาชื้อฮาร์ดดิสก์ตัวใหม่ ต้องทำไงก่อนหรือป่าวครับ  จะลงวินโดว์เลยได้มั้ยครับ

suchart
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน102

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:42:30 PM »

fdiskก่อนครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 10:04:14 PM »

เมื่อซื้อฮาร์ดดิส์มาใหม่สิ่งที่ต้องทำคือ
1. จัดการพาร์ติชั่น ครับ (อย่างที่ท่านสุชาติเรียนแจ้ง แล้วอย่าลืม Set Active ด้วยนะครับ)
2. ฟอร์แมตครับ
3. ถ้าเป็นการเอามาเพิ่ม ต่อจากตัวเดิม(หมายถึงว่า ถ้ามีอยู่ตัวนึงแล้วและต้องการนำมาเพิ่มเพื่อเก็บข้อมูล) จั๊มเปอร์ต้องอยู่ที่ตำแหน่ง SL ครับ
4. ถ้าเอามาใช้เพียงตัวเดียว จั๊มเปอร์ต้องอยู่ที่ตำแหน่ง MA ครับ
dats
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 06:38:36 PM »

แบ่งพาดิชั่นแล้ว พอลงวินได้ครึ่งเดียว รีเครื่องเอง  บุธเข้าไปใหม่เจอคำว่า ให้กด ctrl + alt + del  พอกดก็รีเรื่องเอง
เป็นแบบนี้ ทำไงดีครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 08:03:49 PM »

แบ่งพาดิชั่นแล้ว พอลงวินได้ครึ่งเดียว รีเครื่องเอง  บุธเข้าไปใหม่เจอคำว่า ให้กด ctrl + alt + del  พอกดก็รีเรื่องเอง

ของผมเป้นเหมือนกับท่านเลย พอเปลี่ยนฮาร์ดดิสตัวใหม่หาย โชคดียังอยู่ในประกัน

ไม่งั้นแย่ Seagate 160GB ( 2100 บาท )
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2007, 10:10:52 PM »

Harddisk แบบไหน SATA หรือ IDE ครับ
ถ้าเป็น SATA จำเป็นต้องใช้ Driver ครับผม

ต้องมั่นใจว่า ได้จัดการ พาร์ติชั่นเรียบร้อยแล้ว สั่ง Set Active เรียบร้อยแล้ว และฟอร์แมตเรียบร้อยแล้วครับ

แล้วฮาร์ดดิสก์ขนาดเท่าไร ดูคู่มือเมนส์บอร์ดหรือยังว่ารองรับฮาร์ดดิสก์ได้สูงสุดเท่าไรครับ
 Smiley
dats
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2007, 07:47:14 PM »

แบบ IDE คับ 80G seagate
ลองเอาให้เพื่อนที่เรียนด้วยกัน Fdisk แล้วไม่ได้ มันบอกเป็น fix (ฟิก) สะกดไงไม่รู้ เอาเป็นว่า มันมีด้วยเหรอคับ ที่เป็น ฟิกเนี้ย
member
*

คะแนน673

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 05:15:24 AM »

แบบ IDE คับ 80G seagate
ลองเอาให้เพื่อนที่เรียนด้วยกัน Fdisk แล้วไม่ได้ มันบอกเป็น fix (ฟิก) สะกดไงไม่รู้ เอาเป็นว่า มันมีด้วยเหรอคับ ที่เป็น ฟิกเนี้ย
Hard disk หรือจะเรียกว่า Fix disk ก็ไม่ผิดครับ
ปกติ ฮาร์ดดิสก์ซื้อมาใหม่ ยังไงก็ต้อง fdisk และ format ได้ครับผม (ถ้ามันไม่มีปัญหามาตั้งแต่ซื้อ) ถ้ามั่นใจว่าทำถูกขั้นตอนอย่างถูกต้องทุกอย่างแล้ว ( Set Jumper , Fdisk , Set Active, Format) เอาไปให้ร้านที่ซื้อมาดูให้ครับ อาจจะต้องเครมครับ
dats
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2007, 11:18:12 AM »

เปลี่ยนแล้วครับ ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ชื้อฮาร์ดดิสก์ ใหม่ เปิดใช้งานเลยได้ใหม