ปรึกษาการวางเซิฟเวอครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 10:05:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาการวางเซิฟเวอครับ  (อ่าน 3103 ครั้ง)
kogame
member
*

คะแนน60

« เมื่อ: กันยายน 24, 2007, 01:52:20 PM »

จะวางเซิฟเวอทำเกมส์ออนไลน์ติดต่อที่โฮสแห่งหนึ่งคิดค่าวาง4800ต่อเดือนใช้cpanelและอีกแห่งคิด2100ต่อเดือนใช้pleak ขอคำปรึกษาครับว่าทั้งสองแบบแตกต่างกันอย่างไร Cheesy Cheesy Cheesy

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 06:23:38 PM »

หากมีเงินพอแนะนำให้ใช้CPANELครับ เพราะลูกเล่นเยอะ ใช้งานสะดวกสำหรับผู้ควบคุมserver แต่ค่าCPANELต่อเครื่องตกปีละ3หมื่นกว่าอัพเดทให้ตลอด(ตอนนี้ผมก็ใช้CPANEL อยู่ 2 เครื่องวางกับน้องTum , ส่วนอีก3เครื่องใช้PLESKวางกับน้องHim ...ถ้ายังไม่มีที่วางดีๆติดต่อผมได้ครับ ทั้ง2รายที่กล่าวมา รับผิดชอบ+ดูแลเครื่องให้ดีมากครับ ไว้ใจได้เลยครับ  Lips Sealed Tongue)
...ค่าวางโดยประมาณ ต่อเครื่อง ไม่รวมค่าเครื่อง ในปัจจุบันราคาถูกกว่าสมัย4-5ปีก่อนมากๆ ราคาต่ำลงมาเท่าตัว คงเป็นเพราะมีการแข่งขันกันสูงนะครับ 
CPANELเดือนละ 4,750 บาท(พร้อมvat)
PLESKเดือนละ 2,050 บาท(พร้อมvat)
...ทำเกมส์ออนไลน์บางคนหันไปใช้ unix เพราะบอกว่าระบบคอนโทรลไม่ค่อยจำเป็น+หน่วงเครื่องครับ  Tongue
..ความคิดเห็นส่วนตัว :: หากเว็บออนไลน์ของคุณใช้เว็บบอร์ดSMF ร่วมด้วยไม่แนะนำให้ใช้ PLESKควบคุมระบบครับ เพราะบอร์ดจะล่มง่ายกว่าใช้ CPANELครับ ...ผมไม่ทราบเหตุผลเช่นกัน อิๆ
 Tongue
..หรือวาง 1/4ตู้(ในกรณีมีหลายเครื่อง)ก็จะประหยัดได้เเยอะ (แต่ต้องดูแลเอง ..เหนื่อยครับ)  Cry
kogame
member
*

คะแนน60

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 11:09:12 PM »

ขอบคุณครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์