ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ project ปิด-เปิด หน้าต่างอัตโนมัติ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 08:35:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ project ปิด-เปิด หน้าต่างอัตโนมัติ  (อ่าน 7487 ครั้ง)
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 08:10:42 PM »

อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับ การปิดเปิดหน้าต่างครับ

คือว่า การทำงานจะใช้แสงในการควบคุมการปิดเปิดครับ

ซึ่งผมใช้ รีเลย์ในการควบคุมการหมุน ซ้าย-ขวา ในการเปิดปิดหน้าต่างครับ

แต่ผมไม่รู้จะใช้สวิตซ์หรือไมโครสวิตซ์อย่างให้พอหน้าต่างเปิดสุดหรือปิดสุดแล้วตัดการทำงานของมอเตอร์ให้หยุดหมุนครับ

ยังไงพี่ๆช่วยให้คำแนะนำผมหน่อยนะครับ ขอบคุณ lv!

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 09:05:33 AM »

ก็ทำรางไว้สำหรับยึดไมโครสวิทช์ เวลามันเลื่อนไปสุดหรือในตำแหน่งที่ต้องการตัด
ก็ติดสวิทช์ไว้ตำแหน่งนั้น ไม่งั้นก็เดินไปดูประตูอัลลอยรีโมทก็ได้
ตามรูปตัวอย่างก็ลองนึกภาพดู ว่าหากเปลี่ยนจากประตูเป็นหน้าต่างแล้วจะเป็นยังไง
บางทีเวลาทำโปรเจค มันก็ต้องใช้จินตการช่วยครับ มันถึงจะได้มีอะไรใหม่ๆขึ้นมา
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 02:27:36 PM »

ขอบคุณครับ
แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าจะทำอย่างไรอ่าครับคือว่า

ผมจะใช้กับหน้าต่างแบบบานพับครับ

เมื่อพอปิดสนิทแล้วก้จะให้ไปโดนกับไมโครสวิตซ์(3 ขา c no nc)เพื่อตัดวงจรให้มอเตอร์ซึ่งผมต่อสายไฟจากขา C ไปยังมอเตอร์ แล้วขา no ไปวงจร

แต่ว่าเมื่อวงจรสั่งงานให้มอเตอร์หมุนกลับก็จะสั่งงานไม่ได้เพราะวงจรเปิดอยุ่ จึงได้ต่อไดโอดตามรูปที่ 1

แต่พอหน้าต่างแงมเปิดได้เล้กน้อยวงจรก็เปิดอีกทำให้มอเตอร์ไม่หมุนก้จะคาอยู่อย่างนั้น

พอจะเข้าใจไหมครับ ผมก้ไม่รู้ว่าจะอธิบายอย่างไรอ่าครับ
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 06:59:53 PM »

บางทีผมอาจจะใช้มอเตอร์สองตัวดีไหมครับ

ตัวหนึ่งปิด อีกตัวทำหน้าทีเปิด

wav!!

try!!
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 09:45:27 PM »

เข้าใจครับ ก็ออกแบบวงจรใหม่สิครับ ไม่เห็นยาก
ค่อยๆคิดไป เจอปัญหาก็แก้ แก้ไปก็จะเจอปัญหาอื่นไปเรื่อยๆ
จะทำให้เก่งยิ่งๆขึ้นไปอีกครับ

วิธีแก้ อาจจะแก้ที่คอนโทรลของมอเตอร์
คือสวิทช์ไม่ไปตัดไฟมอเตอร์โดยตรง
เอามาสั่งการทำงานของวงจรคอนโทรลแทน
วงจรคอนโทรลตรวจตำแหน่งของสวิทช์ ว่าหน้าต่างกำลังเปิดหรือปิดอยู่
โดยอ้างอิงจากสวิทช์ และอาศัยสวิทช์เป็นตัวหยุดการทำงานของมอเตอร์ด้วย
คิดไว้หลายๆทางครับ แล้วเลือกทางที่ดีที่สุด
ทำมอเตอร์สองตัวก็ได้ แต่เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดหรือไม่
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 05:59:38 PM »

ขอบคุณครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมากๆเลยครับ
จะนำไปใช้และแก้ไขต่อไปครับ wav!! Cheesy

ปล.พี่คิดว่าใช้มอเตอร์องตวทำงานแยกกันในการเปิด-ปิดไม่ดีใช่ไหมครับเพราะเปลื้อง ping!
msoamsoa
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 09:19:12 PM »

หรือว่าใช้การหน่วงเวลาดีครับ  Sad ping!
laser
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:31:46 AM »

ติดไมโครสวิตช์ กี่ตัวครับ ถ้า 2 ตัว ก้อ ให้หน่วงเวลา จนกว่า สวิตช์ที่ เปิด หรือ ปิด จะ ทำงานครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:47:47 PM »

งานนี้ sw แบบใช้แสง หรือ IR น่าจะดีกว่านะ ...ขอคิดก่อน... หิว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์