MB intel P4 เปิดติดแต่ไม่ขึ้นภาพ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:21:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: MB intel P4 เปิดติดแต่ไม่ขึ้นภาพ  (อ่าน 4332 ครั้ง)
taweesak.ta
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 06:59:59 PM »

ตอนนี้ซ่อม MB intel P4 เปิดติดแต่ไม่ขึ้นภาพ ปกติเปิดถ้าไม่ใส่ RAM มันจะร้อง ปิ๊บๆๆๆๆๆใช่มั้ยครับ แต่นี่เงียบสนิทเลยจอก็ไม่ติด ช่วยด้วยครับ

cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 09:15:07 AM »

เปิดติดหมายถึงอย่างไรหรือขอรับ หมายถึงว่าเปิดแล้วเครื่องทำงาน CPU ทำงาน Hard Disk ทำงานปกติแต่ไม่มีภาพที่ monitor เป็นอย่างนี้ใช่หรือไม่ขอรับ หรือว่าเปิดแล้วเงียบสนิทเลยขอรับ

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 10:02:46 AM »

พัดลมของ Power supply หมุนหรือเปล่าครับ
taweesak.ta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 11:56:43 AM »

พัดลมหมุน ครับ แต่ไม่จอไม่ติด จอเป็น DVI Onboard ครับท่าน
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 01:59:34 PM »

พัดลมหมุน ครับ แต่ไม่จอไม่ติด จอเป็น DVI Onboard ครับท่าน
ให้ลองถอดแรม ออกมาทำความสะอาดแล้วใส่เข้าเช่นเดิม แล้วลองเปิดเครื่องดูอีกครั้งครับ ถ้ามีแรม 2 แถว ให้ลองใส่ทีละแถวครับ แล้วลองเปิดเครื่องดูครับ
หรือถ้ามีแถวเดียว ให้ลองสลับใส่ช่องข้าง ๆ ดูด้วยครับผม
และให้ทำการเคลียร์ BIOS ดูด้วยครับ โดยการถอดแบตเตอรี่แบ็คอัป ออกทิ้งไว้สัก 5 นาทีครับ(ถอดปลั๊กไฟด้วยนะครับ) แล้วจากนั้นใส่คืนลองเปิดเครื่องดูครับผม

อ้อ..อย่าลืมวัดไฟแบตเตอรี่แบ็คอัปดูด้วยนะครับ ว่ามันยังมีไฟอยู่หรือเปล่า เพราะเนื่องจาก Mainboard กับ Bios (บางรุ่น) เคยพบว่าถ้าแบตเตอรี่แบ็คอัปมันหมดก็จเกิดอาการนี้ได้เหมือนกันครับผม
speeddiy
วีไอพี
member

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 02:10:57 PM »

ถอด cpu ออกครับ แล้วกดขาล็อก ซีพียู เหมือนปกติ(เหมือนใส่ซีพียู) พัดลมก็ต่อสายให้เรียบร้อย แล้วเปิดเครื่อง เปิดค้างไว้ 5 วินาที แล้วปิดไฟ  ใส่ ซีพียู และอื่นๆ ให้ครบเรียบร้อย  แล้วเปิดเครื่องใหม่ อีกรอบครับ

เคยเป็น เลยมั่วๆ ดู ช่างพันทิพย์บอก ไม่เคยเจอสูตรนี้ แหะ ๆ ก็มั่วเอาแล้ว work นี่หว่า
mangkornmung
member
*

คะแนน4

automobile_try@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 04:25:11 PM »

Sad   รายละเอียดไม่ครบครับ  1. เครื่องท่านมี gard จอหรือเปล่าครับมันอาจจะเสียก็ได้ 2. MB P4.จะมีชุดไฟเลี้ยง board อีกชุดครับ 12 V.ต้องตรวจเช็คว่าปกติหรือเปล่า 3.ชุดไฟเลี้ยง Board ชุดใหญ่ไฟครบปกติหรือเปล่า ถ้ามาครบแล้วก็ลองทำตามที่พี่พี่เขาบอกเกี่ยวกับ Ram ,Bios , ส่วน HD ยังไม่ต้องใส่ก็ได้ ลองดูนะครับ......อิอิ   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์