อยากทราบวิธีและเทคนิคการเลียมพระพลาสติกให้สวยงามครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:50:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีและเทคนิคการเลียมพระพลาสติกให้สวยงามครับ  (อ่าน 45882 ครั้ง)
yaipra
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 10:59:31 AM »

ผมซื้อเครื่องมือมาแล้วลองเลียมดูมันไม่ค่อยสวย  ตอนลนพลาสติกผมใช้นํามันรอนสันชุบผ้าติดไฟ
เป็นตัวลน มันมีเขม่าครับแต่เช็ดออก   เขาใช้แอลกอฮอร์หรือเปล่า 
ตอนนี้กําลังเก็บตังซื้อหินเจียอยู่ครับ    (เพิ่งหัดทําครับ)
พี่คนไหนมีเทคนิคดีๆช่วยแนะนําด้วยครับ Cheesy Cheesy

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 12:25:21 PM »

เขาใช้เตาไฟฟ้าที่มันเป็นขดลวดวงกลม

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
E22HPS♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน38

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2009, 10:53:17 PM »

ใช้ตะเกียงแอลกอฮอล์ครับจะได้ไม่มีเขม่า เวลานำอะคลีลิกไปให้ความร้อน ระวังอย่าให้ไหม้อาการก่อนไหม้คือจะเกิดควันขึ้นก่อนแล้วถึงจะไหม้ จากนั้นจะมีฟองอากาศเกิดขึ้นบนแผ่นอะคลีลิก ซึ่งจะเสียไม่สามารถนำมาใช้งานได้
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 05:38:59 AM »

หลายๆคนอาจจะเคยเอาพระไปเลี่ยมพลาสติกกันน้ำ แล้วนั่งรอในระหว่างที่ช่างทำงาน บางคนอาจจะคิดว่าทำง่ายเมือนไม่ยุ่งยาก แต่ความจริงแล้ว งานเหล่านี้ ล้วนแต่ต้องใช้ฝีมือ และความเพียรพยายามเป็นอย่างมาก หลายครั้งที่ช่างเร่งงานด่วนงานส่วนมากออกมามักจะไม่สวย ผิวตกแต่งไม่เรียบเนียนพอ ดังนั้นการเตรียมความพร้อมจึงเป็นเรื่องที่ต้องคำนึงและพิจารณาดังนี้

1.พร้อมที่จะทำเป็นมืออาชีพ หรือ มือสมัครเล่น
2.เวลาในการเรียนรู้และฝึกหัด
3.ค่าใช้จ่ายจากการซื้ออุปกรณ์และวัตถุดิบ
4.ทำด้วยใจรักหรือรักตามเพื่อน
ค่าใช้จ่ายในส่วนของอุปกรณ์และวัตถุดิบมีดังนี้ครับ(มืออาชีพ)

อุปกรณ์
1.ดินสอกด ใช้สำหรับวาดแบบ 15 บาท
2.เลื่อยฉลุด้ามเล็ก 65 บาท
3.ใบเลื่อยฉลุ ใบละ 5 บาทมัดละ 45 บาท
4.สลิงค์แก้ว+เข็ม 40 บาท
5.น้ำยาประสานขวดละ 80 บาท
6.มีดพกเล่มเล็กสำหรับแต่งผิว 150 บาท
7.ตะไบท้องปลิงละเอียด 6" 99 บาท
8.ตะไบชุดเล็ก 1 ชุด 150 บาท
9.หินเจียตั้งโต๊ะ 1,900 บาท
10.ผ้าขัด 120 บาท
11.flux ไขปลาวาฬ 180 บาท
12.น้ำยาเช็ดกระจกขวดใหญ่ 150 บาท
13.ผ้าสะอาด 15 บาท
14.กระดาษทรายเบอร์ 400 ขึ้นไป 40 บาท
15.ห่วง 100 ละ 40 บาท
16.สว่านไฟฟ้าพร้อมดอกสว่าน 3.0 มม. 350 บาท
17.โต๊ะทำงาน 650 บาท
18.แก๊สหุงต้ม ถังละ 800 บาท
รวมค่าอูปกรณ์ 4,900 บาท

วัตถุดิบ
1.อคิลิกใส 1 มม. 30 บาท
2.อคิลิกใส 2 มม. 55 บาท
3.อคิลิกใส 3 มม. 65 บาท
4.อคิลิกใส 4 มม. 85 บาท
5.อคิลิกใส 5 มม. 110 บาท
รวมวัตถุดิบ 345 บาท
รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ 5,245 บาท
ค่า อุปกรณ์และวัตถุดิบขึ้นอยู่กับความต้องการของแต่ละบุคคลดังนั้นค่าใช้จ่ายจะ ไม่ตายตัวครับ น่าคือค่าใช้จ่ายที่พร้อมจะทำงานได้เลยครับ

Credit http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=5347.0
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 08:52:42 AM »

ยอมรับว่า เป็นอาชีพที่น่าสนใจ ในขณะนี้เลยครับ ส่วนมากที่เห็นๆเลี่ยมกัน ก็จะเน้นที่ การวาง แผ่นหน้า/หลังให้ตรงๆกัน ขอแนะนำว่า
...ต้องใจเย็นครับดูแลเรื่องฝุ่นขี้เลื่อยต่างๆที่จะหลงเหลือ หลังจากเลี่ยมเสร็จ
...เลี่ยมด้วยความระมัดระวัง พระประเภท เนื้อ ดิน ชิน เก่า ผง ที่เสียหายง่ายจากการกด หรือเจียร์ขณะแต่งสวย ของอะคีลิค เป็นคดีความกันมาแล้ว
...ถามลูกค้าให้เข้าใจ ว่าจะให้เลี่ยมแบบใหน อย่าเลี่ยมตามความเข้าใจของช่าง อาจมีปัญหาได้
...เดินน้ำยาด้วยความระมัดระวังอย่ามากเกินไปอย่าน้อยเกินไปเพราะว่าน้ำยา อาจจะไปทำให้พระเสียหายได้..เอาแบบพอดีๆ
...สุดท้าย ส่วนมากจะมาตายที่ การจัดแต่งทำหูหลังจากเลี่ยมแล้ว เพื่อใส่ห่วง  ฝีมืออยู่ตรงนี้ครับ ลองสังเกตุดูได้ ครับ ช่างบางท่าน มองข้าม ถ้าสายตาไม่ดี มือสั่น ขอแนะนำว่า อย่าทำครับ ...........ขอให้โชคดีกับอาชีพที่ทำครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:16:14 AM »

ใช่เลย
งานนี้งานฝีมือมากๆ
และบวกต้องมีความคิด
ต้องมีสมองมากๆด้วย

จะดี
จะสวย
จะได้ราคา
จะได้ลูกค้า

อยู่ที่การออกแบบและฝีมือ

แถวบ้านผมมีอยู่เจ้าหนึ่ง เลียม ได้สวยมากๆ ราคาก็สูงเอาการ แต่ข้อเสียคือ เก่งเกินไป 
***คือคนเราเมื่อเก่งแล้วดังแล้วมักจะหลงตัวเอง
      คือมีเวลาว่างก็ไม่ยอมเลียมให้ต้องวางพระไว้ อีก3 วันหรือนานกว่านั้นถึงจะได้ หรือบ้างทีไม่ตรงนัดอีกเพราะมัวแต่กินเหล้า เลยเสียงาน
***พูดกันตรงๆ พราะแพงๆ ใครจะกล้าวาง
     หรือบางครั้ง เราต้องการให้ใช้อคิลิกใส 5 มม.เพราะเด็กมันชน จะได้ทนๆ เขาก็ไม่ฟังเหตุผลเราเลย ว่าเราต้องการอะไร เหตุผลเป็นอย่างไร เขาก็ตอบมาแบบสุดจะกวนตีนเลย คือ เขาตอบมาว่า ไม่ต้องห่วง แถวนี้ผม เลี่ยม สวยที่สุดแล้ว คุณหาที่ไหนไม่ได้อีกแล้ว

ลูกค้าระดับVIPเขาก็มีมาก จากร้านทองต่างๆก็เอามาให้เขา เลี่ยม ผมเคยถามเจ้าของร้านทองว่า แล้วช่างร้านทอง เลี่ยม ไม่ได้เหรอ เขาตอบว่า เลี่ยมได้ แต่สวยสู้มันไม่ได้  เลยต้องยอมมันและทนมัน

แค่เล่นสู่กันฟัง  Tongue

pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:35:23 AM »

สวัสดีครับครู....เป็นอย่างนั้นจริงๆ แถวบ้านมีอยู่คนนึง (แสดงว่ามีหลายคน) เวลาไปให้เลี่ยมต้องไปช่วงเช้าๆ เลี่ยมพอสวยพอดูได้ แต่ถ้าไปช่วงบ่ายหรือว่าเย็น เลี่ยมไม่สวยละ...เขาบอกว่ามือสั่น ว่างั้น  แปลกมากครับ เวลาเลี่ยมชอบ ปลุกเสก ให้ทุกครั้ง เป่าปู๊ดๆๆน้ำลายเต็มไปหมด   ผมก็ว่าหลายครั้งแล้วว่าไม่ต้องปลุกเสกให้ผมหรอก พระผมปลุกเสกมาแล้วก็ไม่ฟัง เฮ้อ.....เป็นเพราะว่าพี่เขาไม่มี ตัวเป่าลมนะ ต้องใช้ปากเป่าปู๊ดๆๆทุกครั้ง เดี๋ยวนี้คงน่าจะพัฒนาแล้วมั๊ง เพราะว่าเลิกทำกะคนนี้ไปแล้ว ครับเพราะว่าทำพระผมหักไป 3 องค์เข็ดๆๆๆครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 11:14:48 AM »

สวัสดีคุณ  pkkel
ลองมาแถวโชคชัย 4 ไหม

รับรองไม่แตก ไม่หัก แต่พระอาจถูกเปลี่ยน  ดีใจจัง

linkinpark23
member
*

คะแนน-2

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 01:55:42 PM »

แนะนำที่ JJ มอล์ จตุจักร ชั้น 2 ห้อง s298

เข้ารับเลี่ยมและรับสอน หรือให้คำปรึกษาฟรี ครับ

เว็บเข้า

http://www.ijo555.com/

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์