m/b asrock 478 คาดว่าเสีย ใช้ debug ขึ้น แค่ 00 เป็นที่อะไรตัวไหนเสียครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 11:57:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: m/b asrock 478 คาดว่าเสีย ใช้ debug ขึ้น แค่ 00 เป็นที่อะไรตัวไหนเสียครับ  (อ่าน 7826 ครั้ง)
tosakul
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 10:20:57 AM »

สวัสดีครับ
เห็นมีคนบอกว่า Chipset เสีย อันนี้ไม่ต้องแก้เลยหรือไม่เปลี่ยน m/b ไปเลยหรือเป่า
ขอบคุณครับ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2008, 10:48:58 AM »

00 แล้วไม่ขยับเลยหรือครับ  ลองเชคไฟทุกจุดก่อนครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2008, 10:56:17 AM »

สวัสดีครับ
มันขึ้น 00 แล้วไม่ขยับเลยครับ ค้างอยู่อย่างนั้น ที่ debug card led ไฟก็ขึ้นครบนะครับ ก็เลยไม่ได้เช็คเป็นจุดๆ บนบอร์ด
ควรเริ่มตรงจุดไหนรบกวนด้วยครับ
ขอบคุณ
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 07:45:41 AM »

ภาคจ่ายไฟซีพียูก่อนเลยครับ

ope3
วีไอพี
member

คะแนน39

ท้อได้แต่ห้ามถอย

ope172010@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 03:52:39 PM »

อาการ ดีบัคขึ้น 00 หรือ FF คืออาการไม่บูต บางรุ่นขึ้น D0
      อาการดีบัคขึ้น 00 หรือ FF แล้วไม่วิ่งไปใหนเลย มีได้หลายสาเหตุ
คือ Bios เสีย หรือไฟล์ใน Bios เสียหาย ก็สามารถแฟตไบออส ได้จากเครื่องแฟต หรือ ไม่ก็งัดไบออส จาก บอร์ดรุ่นเดียวกัน มาลองเปลี่ยนดู ถ้าติดปกติ ก็ต้องแฟตไบออสใหม่
การแฟตไบออสมีหลายวิธี แล้วก็มีสอนหลายเว็ป ลองเข้าไปดูกันได้คับ แต่ร้านของเรา ใช้เครื่องแฟต คือ ถอดไบออสมาแฟต กับเครื่องแล้ว ใส่กลับเข้าไปใหม่ได้เลย ไม่ต้องกลัวว่าจะแฟตผิด แฟตซ้ำได้ตลอด
2.2 IO เสีย เป็นสาเหตุหนึ่ง ในการ ทำให้ ดีบึคขึ้น 00 หรือ FF ส่วนมาก IO มีหลาย รุ่น แต่ส่วนมากมี 2 ยี่ห้อ คือ WinBond กับ ITE ส่วนมาก IO เสีย หาได้ง่ายๆเพราะ จะร้อนมาก่อนเลย
แต่ถ้าไม่บูต ต้องเช็คที่ขา ดาต้า ว่าดาต้าเข้า แล้วดาต้าไม่ออก แต่ Clock ไฟต่างๆ  5V 3.3V 12 V เข้าปกติ ก็แสดงว่า IO เสียได้เหมือนกัน แต่ที่ร้าน B.B.Com มีการ์ด Test ว่า IO เสียหรือเปล่า ได้เลย
โดยไม่ต้องวัดให้เสียเวลา โดยการเสียบการ์ด แทน IO โดยมีไบออส อยู่ในการ์ดเรียบร้อย ถ้า ทุกอย่างปกติ แต่ ต้อง ใส่ Bios ที่ตรงรุ่นกับ บอร์ดนั้นๆ ไว้ในการ์ด IO จะสามาถบูตเข้าวินโดวส์ได้เลยโดยการตัดการทำงานของไบออส ในบอร์ดออก แล้วไปทำงานที่ ไบออสในการ์ด แทน แต่
ถ้าเปลี่ยน IO ที่ บอร์ด ก็จะทำงานได้ปกติอาการ บอร์ด ดีบัคขึ้น D0 ส่วนมาก
      สาเหตุเป็นเพราะ ระบบ Data หรือ Address ของ  North Bridge กับ Socket CPU ขาดหรือไม่ต่อกัน
อาการแก้ง่ายๆ โดยการ เปลี่ยน Socket CPU ใหม่ หรือลองขยับ ดูว่า ล๊อก CPU กับไม่ล๊อก CPU จะทำให้บอร์ดติดหรือเปล่า ถ้า ไม่ล๊อกแล้วติด ก็แสดงว่า Socket CPU เสียหรือเปล่าหรือ ถ้ากด North Bridge แล้วทำงานได้ ก็แสดว่า North Bridge หลวม ต้องเปลี่ยน
หรือไม่ก็ Re Built North Bridge ใหม่ เผื่อ บอล ตะกั่วใน North Bridge ไม่เชื่อประสานกัน บางจังหวะ หรือไม่ก็ สัญญาณไฟ CPU ไม่เรียบพอ ก็ต้องลองเปลี่ยน Regulartor โดยต้องมี มิเตอร์วัด Ripple ว่า ได้มาตรฐานหรือเปล่า ก่อนจะเปลี่ยน Regulartor CPU

tosakul
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 04:08:21 PM »

สวัสดีครับ
ขอบคุณมากๆ เลยครับ คำอธิบายเป็นประโยชน์ครับ
ขอบคุณอีกครั้ง
chincom
member
*

คะแนน8

รับซ่อมเมนบอร์ด pc/notebook

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 12:42:58 PM »

ร้าน b.bcom อยู่ตรงไหนเหรอครับ รบกวนบอกทีครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาใช้ สโคปจับสัญญาณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์