เทคนิคการปรับเครื่องเสียงออกงาน(ของผม)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:47:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการปรับเครื่องเสียงออกงาน(ของผม)  (อ่าน 80120 ครั้ง)
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 01:26:30 PM »

ในการปรับเสียงออกงาน(คาราโอเกะ) ชุดเล็กประมาณ 20-30 โต๊ะ
       ผมใช้เทคนิคการปรับโดยจากการฟังเป็นหลัก.....ไม่เน้นเครื่องยี่ห้อ
ที่ผมใช้ประกอบไปด้วย....
1.  แอมป์ขับซับเบส 2x600 วัตต์ 1 แท่น
2.  แอมป์ขับกลาง 2x300 วัตต์ 1 แท่น
3.  แอมป์ขับแหลม 2x200 วัตต์ 1 แท่น
4.  ตู้ซับเบส 18 นิ้วข้างละ 1 ตู้
5.  ตู้กลาง 15 นิ้ว ข้างละ 1 ตู้
6. ลำโพงเสียงแหลม(ใช้ร่วมกับตู้กลาง แต่แยกแอมป์ขับ)
7.  มิกซ์ 8 ช่อง มีเอฟเฟคในตัว(ใช้เอฟเฟคเสียงทันสมัยกว่าเอคโค่)
8.  EQ 31 แบนด์
9.  ครอส 3 ทาง 2 เครื่อง
10.ซาวน์โมดูล Roland
11.ไมค์ลอย Shure
12.คอมฯ
.......เทคนิคการต่อระบบเสียง
1.  จากคอมฯใช้ซาวน์MIDIโดยผ่านซาวน์โมดูลมาเข้ามิกซ์
2.  ออกจากมิกซ์เข้า EQ
3.  จาก EQ เข้า ครอส1
4.  โดยครอส1 ทำหน้าที่แยกกลางและแหลม
5.  จาก EQ เข้าครอส2
6.  โดยครอส2 ทำหน้าที่ขับเบสอย่างเดียว
      (ที่แยกครอสเป็น 2 เครื่องเนื่องจากครอสส่วนมากมีปุ่มปรับความถี่ 2 จุดคือ เบส/กลาง,กลาง/แหลม เวลาปรับกลางจะทำให้เสียงเบสออกมาปน ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้ดอกกลางขาดได้ ที่แยกเพื่อต้องการให้เสียงออกมาอย่างอิสระ(เป็นตัวของตัวเอง) จะได้เสียงที่ออกมากระจ่างชัด ไม่เบลอ
7.  จากครอสก็ไปเข้าแอมป์ของแต่ละตัว(คงไม่ต้องอธิบาย)
8.  ต่อสายลำโพงให้ถูกขั้ว
........ทีนี้มาปรับเสียง
1.  ก่อนอื่นปิดวอลลุ่มแอมป์และปิดวอลลุ่มครอสทุกตัวก่อน แล้วเปิดเพลง
2.  ปรับEQของมิกซ์ให้เป็นค่ากลาง(ที่0) ,เร่ง สไลด์เมนไปที่ 0,เร่งสไลด์ช่องของเสียงเพลงไปที่0
3.  เร่ง GAIN ขึ้นไปเรื่อยๆจนกว่าไฟสเปคตรัมพีคขึ้นไปที่0
4.  เปิดวอลลุ่มครอส(ไม่ใช่ปุ่มปรับความถี่)ทุกตัวไปที่ 3 นาฬิกา
5.  เปิดวอลลุ่มแอมป์ขับแหลม ให้ดังตามใจปราถนา ปรับปุ่มความถี่ครอส กลาง/แหลม โดยให้แหลมออกใสไม่มีเสียงแตก(ประมาณ 2-3 นาฬิกา) หากปรับแล้วเสียงออกแตกๆให้ลดวอลลุ่มแอมป์จนกว่าจะไม่แตก
6.  เปิดวอลลุ่มแอมป์ขับกลาง ให้ดังพอสมควรโดยไม่ให้ออกมากจนกลบเสียงแหลม แล้วปรับปุ่มปรับความถี่ เบส/กลาง(ประมาณ 12 นาฬิกา) สังเกตุลำโพงกลางจะต้องไม่กระพรือมาก เสียงจะออกมาชัดเจน
7.  เปิดวอลลุ่มแอมป์ขับเบสและปรับครอสเบสที่ความถี่70-90 Hz จะได้เสียงเบสที่นุ่มแน่น หากปรับความถี่สูงกว่านี้เบสจะออกมาฟังแล้วจะหนวกหูแขก แต่ถ้าปรับความถี่น้อยกว่านี้เสียงเบสจะลงต่ำ จะออกบวมๆ ไม่น่าฟัง
8.  ลองฟังหน้าตู้โดยอยู่ระหว่างตู้ทั้งสองข้าง แล้วฟังว่าจะเพิ่มหรือลดเสียงตัวใดก็ปรับตามใจ(ควรจะถามแขกหรือผู้ที่อยู่ในงานด้วย)
...................เทคนิคนี้อยู่ที่ว่าสถานที่แบบใด ที่กล่าวมาเป็นสถานที่กลางแจ้งบริเวณบ้านงาน หากเป็นห้องประชุม ในโอกาศหน้าจะมาบอกครับ...........
 Roll Eyes Roll Eyesผมว่าเทคนิคการปรับแต่ละท่านคงไม่เหมือนกันหรอกครับ อันนี้ที่ยกมาเป็นอุปกรณ์น้อยชิ้น สำหรับผู้ที่เริ่มเล่นจะได้มีเทคนิคเบื้องต้นครับ Embarrassed
..............ขอเชิญทุกๆท่านที่มีเทคนิคต่างๆได้ร่วมแสดงให้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ  Cheesy Cheesy Cheesy Smiley Smiley Smiley Kiss

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน

pondsound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 01:57:18 PM »

มิกยี่ห่ออะไรครับเสียงรอ้งดีมัยครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 04:00:11 PM »

เอาภาพมาฝากด้วยครับ   เห็นเคยลงไว้ก็มี  แบบว่าอ่านไปเห็นภาพประกอบ
   เอาแบบอภิบายแบบเห็นกันจะจะ  เลย

อยากเห็นอยากอ่าน   เลยต้องบอก...  ไม่ว่ากันนะท่าน    ขอบคุณล่วงหน้า.. Smiley
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2007, 04:30:44 PM »

มิกยี่ห่ออะไรครับเสียงรอ้งดีมัยครับ
ยี้ห้อไม่คุ้นหรอก เสียงร้องดี เอฟเฟค 99 แบบ
เอาภาพมาฝากด้วยครับ   เห็นเคยลงไว้ก็มี  แบบว่าอ่านไปเห็นภาพประกอบ
   เอาแบบอภิบายแบบเห็นกันจะจะ  เลย

อยากเห็นอยากอ่าน   เลยต้องบอก...  ไม่ว่ากันนะท่าน    ขอบคุณล่วงหน้า.. Smiley
ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน พรุ่งนี้เอามาให้ดูครับ

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
BSS.EN
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2007, 03:02:37 PM »

ซาวน์โมดูล Roland

Wink Wink เป็นไงหรอครับท่าน  Wink Wink

Cheesy
 Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

Technology Power Amp Class D + SMPS By DETEX AUDIO ที่นี่ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=18718.0
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2007, 08:48:54 AM »

ซาวน์โมดูล Roland

Wink Wink เป็นไงหรอครับท่าน  Wink Wink

Cheesy
 Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
แบบนี้ไง
ใช้สำหรับสังเคราะห์เสียงจากไฟล์ midi จากคอมฯหรือคีย์บอร์ด ทำให้เสียงหนักแน่นชัดเจนขึ้น สามารถเลือกจังหวะหรือปรับรูปแบบของเสียงได้

gunott
member
*

คะแนน4

AG SOUND SYSTEM

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 12:36:42 PM »

ไม่ทราบว่าพี่ทำงานที่ไหนหรือครับ เสื้อคุ้นๆ เผื่ออยู่แถวเดียวกับผม
pondsound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 12:46:40 PM »

ขอดูมิกหน่อยครัยแพงไหมครับ
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 05:52:26 PM »

ไม่ทราบว่าพี่ทำงานที่ไหนหรือครับ เสื้อคุ้นๆ เผื่ออยู่แถวเดียวกับผม
ทำงาน บ.TCRSS ใน อ.บางสะพาน จ.ประจวบฯ ครับ......แล้วท่านทำงานที่ใหนครับ

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 05:55:15 PM »

ขอดูมิกหน่อยครัยแพงไหมครับ
ต้องรอให้น้องเอากล้องมาคืนก่อนครับ เดี๋ยวจะเอารูปมาให้ดูครับ....ใจเย็นๆนะครับ Smiley Tongue Tongue

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 07:45:41 PM »

ออกงานชุดนี้ใช้ซักข้างล่ะกี่ตู้ครับ  ................... .... Sad    ไม่รู้ของใคร
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2007, 10:45:54 PM »

ของข้าพเจ้าเองแหละครับ Lips Sealed ออกงานข้างละ 2 ตู้(ตู้บนกลาง+แหลม ตู้ล่างซับเบส) รับงาน 20 - 30 โต๊ะสบาย ถ้าสถานที่ไม่กว้างนักผมเคยรับ 60 โต๊ะมาแล้วครับยังไหว Embarrassed ท่านนิมิตสนใจหรือครับ Tongue Tongue Tongue

gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 03:15:30 PM »

ทำงาน บ.TCRSS ใน อ.บางสะพาน จ.ประจวบฯ ครับ......แล้วท่านทำงานที่ใหนครับ

ผมทำงานที่ รีดร้อนนี่แหละครับ AG Group ตรงร้าน สายไหมอะครับ อิอิ เจอคนบ้านไกล้แล้ว
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2007, 06:09:08 PM »

ผมทำงานที่ รีดร้อนนี่แหละครับ AG Group ตรงร้าน สายไหมอะครับ อิอิ เจอคนบ้านไกล้แล้ว
ท่านชื่ออะไรครับ อยู่ที่ไหน....ส่วนผมอยู่สวนฉัตร.. Tongue Tongue Tongue ในภาพนี่เป็นของพี่ปอนด์อ๊ะป่าว....ได้ยินข่าวว่าลง ไลน์อะเล่ย์ แต่ยังไม่ได้เจอกับตาเลย  Lips Sealed Lips Sealed

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 03:47:28 PM »

ในการปรับเสียงออกงาน(คาราโอเกะ) ชุดเล็กประมาณ 20-30 โต๊ะ
       ผมใช้เทคนิคการปรับโดยจากการฟังเป็นหลัก.....ไม่เน้นเครื่องยี่ห้อ
ที่ผมใช้ประกอบไปด้วย....
1.  แอมป์ขับซับเบส 2x600 วัตต์ 1 แท่น
2.  แอมป์ขับกลาง 2x300 วัตต์ 1 แท่น
3.  แอมป์ขับแหลม 2x200 วัตต์ 1 แท่น
4.  ตู้ซับเบส 18 นิ้วข้างละ 1 ตู้
5.  ตู้กลาง 15 นิ้ว ข้างละ 1 ตู้
6. ลำโพงเสียงแหลม(ใช้ร่วมกับตู้กลาง แต่แยกแอมป์ขับ)
7.  มิกซ์ 8 ช่อง มีเอฟเฟคในตัว(ใช้เอฟเฟคเสียงทันสมัยกว่าเอคโค่)
8.  EQ 31 แบนด์
9.  ครอส 3 ทาง 2 เครื่อง
10.ซาวน์โมดูล Roland
11.ไมค์ลอย Shure
12.คอมฯ
.......เทคนิคการต่อระบบเสียง
1.  จากคอมฯใช้ซาวน์MIDIโดยผ่านซาวน์โมดูลมาเข้ามิกซ์
2.  ออกจากมิกซ์เข้า EQ
3.  จาก EQ เข้า ครอส1
4.  โดยครอส1 ทำหน้าที่แยกกลางและแหลม
5.  จาก EQ เข้าครอส2
6.  โดยครอส2 ทำหน้าที่ขับเบสอย่างเดียว
      (ที่แยกครอสเป็น 2 เครื่องเนื่องจากครอสส่วนมากมีปุ่มปรับความถี่ 2 จุดคือ เบส/กลาง,กลาง/แหลม เวลาปรับกลางจะทำให้เสียงเบสออกมาปน ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้ดอกกลางขาดได้ ที่แยกเพื่อต้องการให้เสียงออกมาอย่างอิสระ(เป็นตัวของตัวเอง) จะได้เสียงที่ออกมากระจ่างชัด ไม่เบลอ
7.  จากครอสก็ไปเข้าแอมป์ของแต่ละตัว(คงไม่ต้องอธิบาย)
8.  ต่อสายลำโพงให้ถูกขั้ว
........ทีนี้มาปรับเสียง
1.  ก่อนอื่นปิดวอลลุ่มแอมป์และปิดวอลลุ่มครอสทุกตัวก่อน แล้วเปิดเพลง
2.  ปรับEQของมิกซ์ให้เป็นค่ากลาง(ที่0) ,เร่ง สไลด์เมนไปที่ 0,เร่งสไลด์ช่องของเสียงเพลงไปที่0
3.  เร่ง GAIN ขึ้นไปเรื่อยๆจนกว่าไฟสเปคตรัมพีคขึ้นไปที่0
4.  เปิดวอลลุ่มครอส(ไม่ใช่ปุ่มปรับความถี่)ทุกตัวไปที่ 3 นาฬิกา
5.  เปิดวอลลุ่มแอมป์ขับแหลม ให้ดังตามใจปราถนา ปรับปุ่มความถี่ครอส กลาง/แหลม โดยให้แหลมออกใสไม่มีเสียงแตก(ประมาณ 2-3 นาฬิกา) หากปรับแล้วเสียงออกแตกๆให้ลดวอลลุ่มแอมป์จนกว่าจะไม่แตก
6.  เปิดวอลลุ่มแอมป์ขับกลาง ให้ดังพอสมควรโดยไม่ให้ออกมากจนกลบเสียงแหลม แล้วปรับปุ่มปรับความถี่ เบส/กลาง(ประมาณ 12 นาฬิกา) สังเกตุลำโพงกลางจะต้องไม่กระพรือมาก เสียงจะออกมาชัดเจน
7.  เปิดวอลลุ่มแอมป์ขับเบสและปรับครอสเบสที่ความถี่70-90 Hz จะได้เสียงเบสที่นุ่มแน่น หากปรับความถี่สูงกว่านี้เบสจะออกมาฟังแล้วจะหนวกหูแขก แต่ถ้าปรับความถี่น้อยกว่านี้เสียงเบสจะลงต่ำ จะออกบวมๆ ไม่น่าฟัง
8.  ลองฟังหน้าตู้โดยอยู่ระหว่างตู้ทั้งสองข้าง แล้วฟังว่าจะเพิ่มหรือลดเสียงตัวใดก็ปรับตามใจ(ควรจะถามแขกหรือผู้ที่อยู่ในงานด้วย)
...................เทคนิคนี้อยู่ที่ว่าสถานที่แบบใด ที่กล่าวมาเป็นสถานที่กลางแจ้งบริเวณบ้านงาน หากเป็นห้องประชุม ในโอกาศหน้าจะมาบอกครับ...........
 Roll Eyes Roll Eyesผมว่าเทคนิคการปรับแต่ละท่านคงไม่เหมือนกันหรอกครับ อันนี้ที่ยกมาเป็นอุปกรณ์น้อยชิ้น สำหรับผู้ที่เริ่มเล่นจะได้มีเทคนิคเบื้องต้นครับ Embarrassed
..............ขอเชิญทุกๆท่านที่มีเทคนิคต่างๆได้ร่วมแสดงให้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ  Cheesy Cheesy Cheesy Smiley Smiley Smiley Kiss

ดูรูปกันเลย.....(มิกเซอร์)

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 03:53:45 PM »

เครื่องที่ใช้.....การปรับ

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 03:57:41 PM »

จะเห็นได้ว่ายี่ห้อแต่ละเครื่องไม่คุ้นเลยใช่มั้ย.....ไมค์ชัวร์ยังขาดตัว h เลย 5555.......เครื่องไม่จำเป็นต้องยี่ห้อดัง เพียงแต่เราต้องรู้นิสัยของเครื่องแต่ละตัว มันถึงจะกลมกลืนกันได้ครับ Smiley

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2007, 04:01:07 PM »

เอาไปดูอีก......พรุ่งนี้ไปออกงาน แล้วจะเอารูปที่งานม Smileyาให้ดู

gunott
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2007, 12:36:05 PM »

ผมนิคหลานพี่ปอนด์เองครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ลงชุดใหม่ไปหลายงานแล้วอะครับไม่เคยเจอบ้างเลยเหรอยังไงลองเข้าไปดูที่เวปผมได้ครับ www.aggroup.pantown .com ครับ Lips Sealed
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 05:11:00 AM »

เทคนิคการที่จะปรับเสียงของผมต้องมีองค์ประกอบ2อย่าง แบบแนวรากหญ้า หรือแนวลูกทุ่ง หลงสุรินทร์555
1 เครื่อง
2 คน คนในที่นี้คือ sound engineer สำคัญมาก ขนาดผมยังปรับไม่ค่อยลงตัวเลย ส่วนใหญ่น้องจะจัดการปรับแต่ง 555

ถ้าขาดสิ่งใดสิ่งหนึ่งก็จะเหมือนคนขาเป๋เลยครับ ดังนั้นผมว่านะมันต้องสมดุลย์กัน เครื่องผมก็ไม่มีอะไรมาก
เพาวเวอร์แอมป์(ทำเองใช้เอง) 3แท่น 750*2 /1แท่น500*2 /1แท่น 350*2 /1แท่น  ตู้ลำโพงเบส 6 กลางแหลม6
ครอส 1 แท่น   กราฟฟิก 15*2/1แท่น  มิค อมร กระจอกกระจอก 16ช่องเสตอ ไมค์ยังไช้ไมค์สายเลย
คอม1ชุดพร้องซาวด์การด์ดีๆ เอาไว้เล่นคาราโอเกะ 555

แค่นี้ผมก็ยังออกงานเวทีได้เลย ทีนี้ขึ้นอยู่กับการมิคของเราว่าจะถูกหูคนฟังไหม
ของผมเล่นแบบทรหด 2ทุ่มถึง ตี3 ยังไม่มีปัญหาเลย เล่นมา2ปีแล้ว

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 05:13:01 AM »

ภาพนี้เป็นภาพเก่านะครับ เล่นเมื่อปีใหม่

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 05:14:20 AM »

ภาพนี้เล่นงานบวช เมือตอนสงกรานต์ เลิกงานแล้วต่อสงกรานต์ต่อเลย ไม่มีเวที 

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 05:38:47 PM »

.....ตู้ของท่านหลงใหม่กว่าที่วงใหญ่ผมซะอีก Lips Sealed Lips Sealed Tongue
 Lips Sealed

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 08:35:10 AM »

ท่านหลง    ทำไมไม่เห็นลงเทคนิคการปรับให้ฟังเลยล่ะครับ    ตามหัวข้อกระทู้ด้วยซิ  Grin
DSK
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน8

คนที่ไม่ทำงานก็เหมือนคนที่ตายไปแล้ว

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 11:01:47 PM »

ไอ่ตัว sound canvas นี้เคยมีคนเอามาให้ผมแปลง จาก ไฟ110 เป็นไฟ220 ทำเสรจ์แล้วลูกค้าก็เอาเครื่องไป เลยไม่ได้ฟังเสียงเลย  เพราะตอนนั้นไม่มีสาย MIDI ลองโอ้ย.. อยากฟังเสียง
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 11:17:39 PM »

ท่านหลง    ทำไมไม่เห็นลงเทคนิคการปรับให้ฟังเลยล่ะครับ    ตามหัวข้อกระทู้ด้วยซิ  Grin
  อะอะ....จัดให้

1 เบสแน่น
2 กลางโด่ง
3 แหลมตามกลาง

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 07:27:54 AM »

อะอะ....จัดให้

1 เบสแน่น
2 กลางโด่ง
3 แหลมตามกลาง

โอ้.............ผมได้รับความรู้มากเลยครับ    เดี๋ยวจะไปทำตามดูนะครับ Cry
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 08:15:38 AM »

เดี๋ยวเก็บมาฝากบ้าง.....

กับทีมงาน  อั๋นซาวด์    Grin  By  มิตรภาพมิวสิค.....
pondsound
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 17, 2007, 12:25:33 PM »

สุดยอดครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์