เทคนิคการปรับเครื่องเสียงออกงาน(ของผม)

เทคนิคการปรับเครื่องเสียงออกงาน(ของผม)

(1/7) > >>

somkiat1052:
ในการปรับเสียงออกงาน(คาราโอเกะ) ชุดเล็กประมาณ 20-30 โต๊ะ
       ผมใช้เทคนิคการปรับโดยจากการฟังเป็นหลัก.....ไม่เน้นเครื่องยี่ห้อ
ที่ผมใช้ประกอบไปด้วย....
1.  แอมป์ขับซับเบส 2x600 วัตต์ 1 แท่น
2.  แอมป์ขับกลาง 2x300 วัตต์ 1 แท่น
3.  แอมป์ขับแหลม 2x200 วัตต์ 1 แท่น
4.  ตู้ซับเบส 18 นิ้วข้างละ 1 ตู้
5.  ตู้กลาง 15 นิ้ว ข้างละ 1 ตู้
6. ลำโพงเสียงแหลม(ใช้ร่วมกับตู้กลาง แต่แยกแอมป์ขับ)
7.  มิกซ์ 8 ช่อง มีเอฟเฟคในตัว(ใช้เอฟเฟคเสียงทันสมัยกว่าเอคโค่)
8.  EQ 31 แบนด์
9.  ครอส 3 ทาง 2 เครื่อง
10.ซาวน์โมดูล Roland
11.ไมค์ลอย Shure
12.คอมฯ
.......เทคนิคการต่อระบบเสียง
1.  จากคอมฯใช้ซาวน์MIDIโดยผ่านซาวน์โมดูลมาเข้ามิกซ์
2.  ออกจากมิกซ์เข้า EQ
3.  จาก EQ เข้า ครอส1
4.  โดยครอส1 ทำหน้าที่แยกกลางและแหลม
5.  จาก EQ เข้าครอส2
6.  โดยครอส2 ทำหน้าที่ขับเบสอย่างเดียว
      (ที่แยกครอสเป็น 2 เครื่องเนื่องจากครอสส่วนมากมีปุ่มปรับความถี่ 2 จุดคือ เบส/กลาง,กลาง/แหลม เวลาปรับกลางจะทำให้เสียงเบสออกมาปน ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้ดอกกลางขาดได้ ที่แยกเพื่อต้องการให้เสียงออกมาอย่างอิสระ(เป็นตัวของตัวเอง) จะได้เสียงที่ออกมากระจ่างชัด ไม่เบลอ
7.  จากครอสก็ไปเข้าแอมป์ของแต่ละตัว(คงไม่ต้องอธิบาย)
8.  ต่อสายลำโพงให้ถูกขั้ว
........ทีนี้มาปรับเสียง
1.  ก่อนอื่นปิดวอลลุ่มแอมป์และปิดวอลลุ่มครอสทุกตัวก่อน แล้วเปิดเพลง
2.  ปรับEQของมิกซ์ให้เป็นค่ากลาง(ที่0) ,เร่ง สไลด์เมนไปที่ 0,เร่งสไลด์ช่องของเสียงเพลงไปที่0
3.  เร่ง GAIN ขึ้นไปเรื่อยๆจนกว่าไฟสเปคตรัมพีคขึ้นไปที่0
4.  เปิดวอลลุ่มครอส(ไม่ใช่ปุ่มปรับความถี่)ทุกตัวไปที่ 3 นาฬิกา
5.  เปิดวอลลุ่มแอมป์ขับแหลม ให้ดังตามใจปราถนา ปรับปุ่มความถี่ครอส กลาง/แหลม โดยให้แหลมออกใสไม่มีเสียงแตก(ประมาณ 2-3 นาฬิกา) หากปรับแล้วเสียงออกแตกๆให้ลดวอลลุ่มแอมป์จนกว่าจะไม่แตก
6.  เปิดวอลลุ่มแอมป์ขับกลาง ให้ดังพอสมควรโดยไม่ให้ออกมากจนกลบเสียงแหลม แล้วปรับปุ่มปรับความถี่ เบส/กลาง(ประมาณ 12 นาฬิกา) สังเกตุลำโพงกลางจะต้องไม่กระพรือมาก เสียงจะออกมาชัดเจน
7.  เปิดวอลลุ่มแอมป์ขับเบสและปรับครอสเบสที่ความถี่70-90 Hz จะได้เสียงเบสที่นุ่มแน่น หากปรับความถี่สูงกว่านี้เบสจะออกมาฟังแล้วจะหนวกหูแขก แต่ถ้าปรับความถี่น้อยกว่านี้เสียงเบสจะลงต่ำ จะออกบวมๆ ไม่น่าฟัง
8.  ลองฟังหน้าตู้โดยอยู่ระหว่างตู้ทั้งสองข้าง แล้วฟังว่าจะเพิ่มหรือลดเสียงตัวใดก็ปรับตามใจ(ควรจะถามแขกหรือผู้ที่อยู่ในงานด้วย)
...................เทคนิคนี้อยู่ที่ว่าสถานที่แบบใด ที่กล่าวมาเป็นสถานที่กลางแจ้งบริเวณบ้านงาน หากเป็นห้องประชุม ในโอกาศหน้าจะมาบอกครับ...........
 ::) ::)ผมว่าเทคนิคการปรับแต่ละท่านคงไม่เหมือนกันหรอกครับ อันนี้ที่ยกมาเป็นอุปกรณ์น้อยชิ้น สำหรับผู้ที่เริ่มเล่นจะได้มีเทคนิคเบื้องต้นครับ :-[
..............ขอเชิญทุกๆท่านที่มีเทคนิคต่างๆได้ร่วมแสดงให้เป็นวิทยาทานด้วยนะครับ  :D :D :D :) :) :) :-*

pondsound:
มิกยี่ห่ออะไรครับเสียงรอ้งดีมัยครับ

Nimit( Un ):
เอาภาพมาฝากด้วยครับ   เห็นเคยลงไว้ก็มี  แบบว่าอ่านไปเห็นภาพประกอบ
   เอาแบบอภิบายแบบเห็นกันจะจะ  เลย

อยากเห็นอยากอ่าน   เลยต้องบอก...  ไม่ว่ากันนะท่าน    ขอบคุณล่วงหน้า.. :)

somkiat1052:
อ้างจาก: pondsound ที่ กันยายน 05, 2007, 01:57:18 PM

มิกยี่ห่ออะไรครับเสียงรอ้งดีมัยครับ

ยี้ห้อไม่คุ้นหรอก เสียงร้องดี เอฟเฟค 99 แบบ
อ้างจาก: Nimit( Un ) ที่ กันยายน 05, 2007, 04:00:11 PM

เอาภาพมาฝากด้วยครับ   เห็นเคยลงไว้ก็มี  แบบว่าอ่านไปเห็นภาพประกอบ
   เอาแบบอภิบายแบบเห็นกันจะจะ  เลย

อยากเห็นอยากอ่าน   เลยต้องบอก...  ไม่ว่ากันนะท่าน    ขอบคุณล่วงหน้า.. :)

ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน พรุ่งนี้เอามาให้ดูครับ

BSS.EN:
ซาวน์โมดูล Roland

;) ;) เป็นไงหรอครับท่าน  ;) ;)

:D
 :-X :-X :-X :-X :-X :-X

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป