ขอทราบวิธีพิมพ์ภาพด้วยอิงค์เจ๊ต ทิ้งไว้นานๆแล้วไม่ให้สีซีดครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:18:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีพิมพ์ภาพด้วยอิงค์เจ๊ต ทิ้งไว้นานๆแล้วไม่ให้สีซีดครับ..  (อ่าน 6406 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 12:43:59 PM »

ผมพิมพ์บนกระดาษสำหรับพิมพ์รูปโดยเฉพาะ หากเก็บไว้ในสมุดอัลบั๊มจะไม่ซีด แต่หากติดโชว์ไว้ในห้อง(โดนแสงสว่างไม่เยอะ)ประมาณ2-3เดือนสีจะซีดอย่างเห็นได้ชัด ...ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ  Cheesy

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 12:51:18 PM »

เป็นที่กระดาษ กับหมึกครับพี่ ต้องใช้กระดาษคุณภาพที่ดี ๆ หน่อยครับ และหมึกควรเป็นหมึกของแท้ครับ  Tongue
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 01:13:31 PM »

จริงอย่างท่านwinai4u ว่าครับ ผมเคยถามพวกกันแผนก GRAPHIC ด้วยกันว่าโปสเตอร์รูปที่แขวนใน LOBBY สองปีแล้วสีไม่ซีดเลย ทำไง
กระดาษพิมพ์ของงานใช้ของ เยอรมัน อเมริกา แพงกว่าในบ้านเรา 100 เท่า หมึกพิมพ์สั่งจากนอกเลยครับ กิจการใหญ่ๆเขาทำได้ พี่เล็กกระดาษพิมพ์LOGOของเขาผมเคยเอามาแช่น้ำ2-3วัน สียังไม่เปลี่ยนเลยครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 01:20:05 PM »

ผมคงใช้กระดาษไม่ดีครับ150แกรม 20 แผ่น/199บาท. และน้ำหมึกแท้งค์ติดเครื่อง epson c67มาเลยครับ ...น่าจะมีสเปร์ยกันยูวีขายนะครับ เอามาฉีดเคลือบภาพอีกทีนึง แต่ผมไม่รู้ว่าจะหาซื้อที่ไหน หรือมีวิธีที่ดีกว่านี้อีกไหมครับ  Cheesy Tongue
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 01:58:52 PM »

กรณีเป็นงานพิมพ์ indoor ใช้ acrylic lacquer สเปย์  หรือ สติกเกอร์ใส จะช่วยได้ระดับหนึ่งครับ
กระดาษ หมึก ไม่ดี กรณีใช้งาน outdoor ถึงจะใช้ ฟิมล์ใสของ 3M ที่ว่าดีที่สุด เคลือบหน้างานพิมพ์ ก็ช่วยอะไรไม่ได้ครับ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 02:31:25 PM »

ผมโทรถามเพื่อนครับ เขาบอกเครื่องพิมพ์ที่เขาใช้ตัวละสองล้านกว่าบาท ยี่ห้อ EPSON กับเครื่อง MAC กระดาษที่ใช้พิมพ์จะมีของEPSONโดยเฉพาะพิมพ์งานได้สิบเมตรขึ้นไป กระดาษที่ใช้มีหลายเกรด และมีอายุการันตีของเกรดนั้นๆว่าใช้ได้เป็น เดือน ปี หรือหลายสิบปี เขาการันตีเลยครับ สงสัยรายละเอียดเพื่อนให้เบอร์เซ็ลล์ขายกระดาษของEPSON มาครับ 081-4006714 คุณสุพิศ ครับ คุยได้ครับพี่
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 02:38:49 PM »

ผมก็ CLEAR LACQUER  เสปย์เคลือบเอาครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
NUM Bangkok
วีไอพี
member

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 11:30:12 AM »

ถ้าจะให้เปลี่ยนไปใช้ของแท้ งบคงไม่ไหว อย่างถูกก็คงจะทำได้แค่ นำเอาไปเครือบสติกเกอร์ใส แบบที่ร้านถ่ายรูปเขาใช้กันนะครับ

เพราะสังคม....ประเมินค่า....ที่จนรวย
คนจึงสร้าง.......เปลือกสวย....ไว้สวมใส่
หากสังคม........วัดค่า............ที่ภายใน
คนจะสร้าง.......แต่จิตใจ........ที่งดงาม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์