เราจะสร้างไดนาโมเพื่อใช้เองเราต้องทำยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:46:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะสร้างไดนาโมเพื่อใช้เองเราต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 22799 ครั้ง)
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 12:25:39 AM »

ผมอยากสร้างไช้สักเครื่องหนึ่งครับ (เครื่องกำเหนิดไฟฟ้าครับ )

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ

chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 10:12:17 AM »

ไดนาโมหนะสร้างไม่ยากหลอกครับ(ถ้ามีแม่เหล็ก) Grin Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 01:30:47 PM »

http://www.leksound.net/forum/index.php?topic=7047.0

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 03:17:09 PM »

เคยคิดจะทำตั้งแต่กระทู้ขึ้นมาใหม่ๆครับแต่หาแม่เหล็กยากมากเลยครับ Grin Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
zemkick
member
*

คะแนน1

kfc1@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 04:46:40 PM »

ถ้าทำเองแล้วต้นทุนต่ำกว่าท้องตลาดก็น่าทำอยุ่นะ...
ประเทศไทย ค่าไฟฟ้าถูกครับ  ที่ต่างประเทศทำได้เพราะค่าไฟเขาแพงกว่าเราเยอะ
มันเป็นปัจจัยน่ะ..
หรือไม่ก็เอามาพัฒนาต่อยอด..น่าจะดีกว่านะ

จุ๊บ..จุ๊บ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 04:59:08 PM »

ผมจะทำเพื่อไช้กับเครื่องเสียงเอาเครื่องขยายสัก200วัตต์2ตัวครับผมมีเครื่องปั่นเล้วแต่ยังไม่มีเจ้าตัวไดนาโม

เราจะไช้ตังถังมอเตอร์มาแปลงเอาไม่ได้หรอครับผม คิดว่าน่าจะได้  แต่ยังไม่กล้าทำจึงขอความคิดเห็นจากท่าน คิดว่ายังไงครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Natty
member
*

คะแนน5

เมื่อคืนใครส่ง Message มา.....

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 06:05:01 PM »

ส่วนใหญ่ที่เห็นๆก็จะใช้น้ำมันแทน คือใช้เครื่องยนต์อ่ะค่ะ.......................
ดูๆไปแล้วไม่น่าจะเหมาะนะคะ.................................... Tongue

อยากมัน  อยากฮา  มาใช้ชีวิตแบบศิลปากรกันนะ
zemkick
member
*

คะแนน1

kfc1@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 06:07:41 PM »

มอเตอร์เดิมที่ว่านี่ มอเตอร์แบบอะไรครับ . . . .
เท่าที่เห็น น่าจะมีชุดแปลงถ่านด้วยนะ เพื่อจ่ายแรงดันกระตุ้นเข้าตัวโรเตอร์
ค่อนข่างยุ่งยากนะ .. เดวว่างๆจะแวะไปถ่ายรุปแถวๆโรงงานมาให้ดูนะ..

ไม่ลองเอาแบตเตอรรี่ แล้วใส่ตัวinverter เอาล่ะ...
ไม่มีปัญหาเครื่องเสียงเครื่องยนต์ด้วยนะ

จุ๊บ..จุ๊บ
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 08:53:58 PM »

200w น่าจะใช้ไฟแบตได้นะพี่หลง  ใช้สวิชชิ่งจ่ายไงครับ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:18:36 AM »

ผมเองคิดว่าน่าจะทำไดนาโมต่อกับจักยานปั่นออกกำลังในบ้านเพื่อทำให้หุ่นได้กำลังกาย ได้ไฟฟ้าเข้ามาชาท์แบตเตอรี่ ที่สำคัญจะได้หุ่นดีหล่อๆ Grin Grin Grin

chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:43:36 AM »

อิๆๆ โดนแบนด์ไปแล้วครับโฆษณาทีว่า สามีปั่นไฟแล้วพรรยาร้องเพลงแต่ไฟดันไปช็อทตรงนั้น อิๆๆๆ Grin Grin Grin

chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:49:18 AM »

ลืมไปว่าแต่ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับแม่เหล็กใหมครับ  ทั้งสร้างและซื้อ    เมื่อเคยอ่านหนังสือว่ากำนันสมควร เขาทำแม่เหล็กเอง(เอามาใส่ลำโพงที่เขาทำขาย) แต่งทราบวิธีการสร้าง Grin Grin

prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 05:37:28 PM »

ไดชาร์จของรถยนตร์(เซียงกง) ตัวละประมาณ 700 บาท  เป็นแบบแม่เหล็กไฟฟ้าเคลื่อนที่(หมุน) จ่าย +12DC เข้าไปสร้างสนามแม่เหล็กเริ่มต้น(บิล์ทอัพ) แล้วรักษาแรงดันไฟออกด้วยการควมคุมความเข้มสนามแม่เหล็ก จ่ายไฟออกทางขดสเตเตอร์ 3เฟส AC เร็กติไฟร์ให้เป็นDC ด้วยบริดจ์  จะดัดแปลงเพิ่มแรงดันก็ไม่ยาก  เพียงต่อหม้อแปลงกับขดสเตเตอร์ จะอัพเป็นกี่โวลท์ก็ตามใจ จะเอาซิงเกิลเฟส ต้องรื้อพันใหม่ และได้กำลังน้อยลง
เขาออกแบบมามีหลายคู่ ขั้วแม่เหล็ก  ทำงานได้ที่รอบต่ำๆ จะใช้ AC ต้องรอบคงที่
กฟผ .เขาก็ผลิตแรงดันต่ำก่อน แล้วจึงอัพขึ้ขไปเป็น 200kV เพื่อส่งไปจำหน่ายไกลๆ
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 05:50:09 PM »

แนะนำไปซื้อตามร้านของเก่า ถูกกว่า เอาแบบรอบช้านะ รอบไวเปลืองกำลัง  ไม่ต้องไปคิดหรอกเรื่องไดนาโม วิศวกรเขาคิดมาให้เรียบร้อยแล้ว ทำเองได้ไม่ดีเท่าโรงงานทำหรอก ราคาทำเองก็สูงกว่า คิดอย่างเดียวว่าจะหาอะไรไปขับเคลื่อนมันที่ประหยัดและสะอาด ราคาไม่แพงคิดได้ก็รวยแล้ว Sad Sad Sad
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:14:23 PM »

ผมอยากรู้ว่ามันทำงานอย่างไรครับ เขาทำยังไงมันถึงมีพลังงานไฟฟ้า และที่สำคัญเราไดรถยนต์มาแปลงไช้ได้ไหมครับและเราต้องทำยังไงไห้ได้ไฟ 220โวลต์มาไช้กันครับ  เขาทำกันยังไงคือตอนนี้ผมเรียนวิศวะอิเล็ก ปี3 อยู่ครับ

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:28:19 PM »

แล้วก็ไม่บอกพรุ่งนี้จะหาสูตรการคำนวนมาให้
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 11:11:12 AM »

Wink
ขอบคุณมากครับพี่ ที่มีน้ำใจช่วยผม Cheesy

apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 11:44:03 PM »

ถ้าจะทำจริงๆๆก็ไม่ยากครับ ก็ใช้ไดนาโมสร้างไฟ DC ออกมา แล้วก็ใช้ INVERTER แปลงเป็นไฟ AC 220 V แต่ถ้าจะไปนำใช้ จริงๆ จะคุ้มหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับงานครับ
ถ้า source เราไม่คงที่ ระบบที่ว่าจะควบคุมง่ายกว่า แต่ถ้า source เราคงที่แนะนำแบบที่ อาชีพอิสระ์ ว่าครับ    EE39 KMUTNB
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:55:07 AM »

เขาทำกันยังไงคือตอนนี้ผมเรียนวิศวะอิเล็ก ปี3 อยู่ครับ  หิว ไม่กล้าสอนท่านหลงหรอก อยู่หลังบ้านมี2กิโล และ4กิโล หลังบ้านพี่ชายเอาไว้หุงข้าวเวลางานด่วนๆ ก็ใช้กลึง ใช้เชื่อม ไว้เวลาไฟดับ เคยเห็นมิเตอร์หยุดนิ่ง หรือมิเตอร์หมุนกลับหรือเปล่า แต่ใช้ไฟทั้งบ้านเลย คนไม่ได้เรียนเอาไว้เล่นคนเดียว ดีใจจัง  ส่วนแม่เหล็กแรงสูงมีหลายราคา ตั้งแต่ก้อนละ200ขึ้นไป แล้วแต่ขนาด และจำนวนการซื้อ ซื้อมากมีส่วนลด เอามาดัดแปลงใช้ได้หลายอย่าง ไม่ว่า กังหันลม กังหันน้ำ แม้แต่รถไฟฟ้า นั่งเมื่อยก็ปั่นชาร์จ แบตไปเรื่อยๆ ถึงไหนถึงกัน ไม่ต้องกลัวแบตหมด  wav!!
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 10:36:50 AM »

ถ้าจะทำจริงๆๆก็ไม่ยากครับ ก็ใช้ไดนาโมสร้างไฟ DC ออกมา แล้วก็ใช้ INVERTER แปลงเป็นไฟ AC 220 V แต่ถ้าจะไปนำใช้ จริงๆ จะคุ้มหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับงานครับ
ถ้า source เราไม่คงที่ ระบบที่ว่าจะควบคุมง่ายกว่า แต่ถ้า source เราคงที่แนะนำแบบที่ อาชีพอิสระ์ ว่าครับ    EE39 KMUTNB
[/quote]
ไฟฟ้าเหนี่ยวนำ ..ท่านทำให้เป็นDCได้หรือ... ที่ทำได้ก็คือ พัลซ์เซติ่ง ดีซี  คิดใหม่ครับ ทำเป็น เอซีเลยง่ายกว่ามากครับ
apinane34s
member
*

คะแนน7

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 03:29:49 PM »

เห็นด้วยกับพี่ prawit penboon ว่าครับ พี่พอมีระบบการทำงานของไดชาร์จรถยนต์ บ้างไหมครับ พวกการจัดวางขดลวด การแปลงไฟ ACเป็นDC  อะครับ
MON042
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 01:54:53 PM »

ที่ข้างบ้านผมมีฝายกั้นน้ำ มีช่องน้ำไหลกว้างประมาณ1เมตรผมคิดจะทำกังหันน้ำปั่นไดชาร์ตของรถยนต์ชาร์ตแบต70แอมป์แล้วไช้อินเวอร์เตอร์แปลงจาก12vdcเป็น220vacคิดว่าพอจะได้มั๊ยครับ
KuroiGetsuga
member
*

คะแนน3

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 09:08:12 PM »

ทางนี้ครับสอนทำด้วย
 เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

http://www.thaiwindmill.com/forum/showthread.php?tid=55

ฉงน ฉงน ฉงน
 เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์