อยากพูดฝรั่งได้ ช่วยที

อยากพูดฝรั่งได้ ช่วยที

(1/2) > >>

Hooto cha-am:
ช่วยแนะนำด้วยครับ   ฝรั่งเข้าร้านแล้วพูดกันไม่รู้เรื่อง   อยากถามเป็นข้อๆ ถ้าใช้ภาษอังกฤษจะพูดด้วยใช้คำว่าอะไร       
เช่น   ตัวอย่างครับ   1   อะไหล่ที่สั่งมาราคา   100 บาท
2   ค่าแรง   100  บาท
3   อะไหล่ตัวนี้ผมไม่มี 
 3.1   ต้องรอสั่งจาก  กรุงเทพ
4    รอเช็คราคาอะไหล่ก่อน
5    รอประมาณ 2 วันจะรู้ราคา
6       แล้วผมจะโทรแจ้งราคา
7    ประเมิญราคาค่าซ่อมที่  100 บาท
8    ซ่อมเสร็จแล้วจะโทรแจ้ง
9   ซ่อมไม่เสร็จหรือซ่อมไม่ได้ ไม่คิดค่าใช้จ่าย   ฟรี
10 ใบพัดเครื่องซักผ้าเสีย
10.1 อันนี้ต้องยกไปซ่อมที่ร้าน
10.2  รุ่นนี้อะไหล่ช่วงนี้ขาดตลาด
11  ถ้าคุณไปซ่อมที่บ้านได้ไหม
12  ได้ เดี๋ยวผมจะไปเอา
13   ช่วยบอกแผนที่ที่จะไปบ้านด้วย
14  ไปไม่ได้ตอนนี้ไม่ว่าง   แต่จะไปได้ในตอนเย็นๆ
15   ราคาค่อนข้างแพง จะให้สั่งของมาซ่อมไหม
16    ผมฟังภาษาอังกฤษได้นิดหน่อย
17    ช่วยกรุณาพูดช้าๆ
18   คุณพูดเร็ว ผมฟังไม่ออก
20   คุณดูดีจังเลย
21   ผมอยากเป็นเพื่อนกับคุณได้ไหม
22   ผมอยากพูดภาษาอังกฤษได้   
23   คุณว่างเวลาไหน
24    ผมอยากชวนคุณไปเที่ยว ที่  แก่งกะจาน
25    คุณไปเที่ยวกับผมไหม
26   คุณจะไปกี่คน
27   ไปเช้ากลับเย็น
28    แวะกินอาหารร้านนี้ดีไหม
29    อาหารอร่อย
30    บรรยากาศดีจังเลย
31    จะกลับกันยัง
32    จะไปต่อที่ไหนอีก
33    ผมมีความรู้สึกดีๆที่ได้คบกับคุณ
34    ชอบเที่ยวกางเต็นท์ไหม
35   
................... ..........ยังมีคำถามต่อนะครับ...........แต่วันนี้เอาแค่นี้ก่อน     อยากให้ตอบเป็นข้อๆ   ใครตอบได้ข้อไหนก็ได้    ไม่จำเป็นต้องตอบได้หมดทุกข้อครับ       ผมจะรวบรวมไว้ฝึกพูดครับ    ขอบคุณครับ :) :) :) :P :P :P

jume:
ไปเรียนภาษามาแล้วไม่ใช่หรือครับ ท่านใหม่ เดี๋ยวนี้หากินกับฝรั่งนะครับ

อ้างจาก: jume ที่ สิงหาคม 30, 2007, 12:32:22 PM

ไปเรียนภาษามาแล้วไม่ใช่หรือครับ ท่านใหม่ เดี๋ยวนี้หากินกับฝรั่งนะครับ

ผมเรียนไม่จบครับ  ออกแล้ว :P :P 

worathep-LSV team:
อ้างจาก: Hooto cha-am ที่ สิงหาคม 30, 2007, 12:02:45 PM

ช่วยแนะนำด้วยครับ   ฝรั่งเข้าร้านแล้วพูดกันไม่รู้เรื่อง   อยากถามเป็นข้อๆ ถ้าใช้ภาษอังกฤษจะพูดด้วยใช้คำว่าอะไร       
เช่น   ตัวอย่างครับ   
1   อะไหล่ที่สั่งมาราคา   100 บาท                                      The spare parts cost 100 Baht.
2   ค่าแรง   100  บาท                                                        My wage is 100 Baht.
3   อะไหล่ตัวนี้ผมไม่มี                                                        I don't have this spare parts.
 3.1   ต้องรอสั่งจาก  กรุงเทพ                                              I have to order this parts from Bangkok.
4    รอเช็คราคาอะไหล่ก่อน                                                 Please wait for my price checking.
5    รอประมาณ 2 วันจะรู้ราคา                                            Please wait for two days to know the prices.
6       แล้วผมจะโทรแจ้งราคา                                             I will call you the prices.
7    ประเมิญราคาค่าซ่อมที่  100 บาท                                Your repair expense is around 100 Baht. 
8    ซ่อมเสร็จแล้วจะโทรแจ้ง                                               I will call you when it's finished.
9   ซ่อมไม่เสร็จหรือซ่อมไม่ได้ ไม่คิดค่าใช้จ่าย   ฟรี             No any charges when it can't be repaired.
10 ใบพัดเครื่องซักผ้าเสีย                                                   The washing rotor is defected.
10.1 อันนี้ต้องยกไปซ่อมที่ร้าน                                             I have to repair at my shop.
10.2  รุ่นนี้อะไหล่ช่วงนี้ขาดตลาด                                         No spare parts in the market this time.
11  ถ้าคุณไปซ่อมที่บ้านได้ไหม                                            Can you go to repair at my home.
12  ได้ เดี๋ยวผมจะไปเอา                                                     Yes, I can.I will go now.
13   ช่วยบอกแผนที่ที่จะไปบ้านด้วย                                      Please tell me your home map.
14  ไปไม่ได้ตอนนี้ไม่ว่าง   แต่จะไปได้ในตอนเย็นๆ               Sorry I can't go now but I can go in the evening.
15   ราคาค่อนข้างแพง จะให้สั่งของมาซ่อมไหม                    The spare parts are costly.Shall I order now.
16    ผมฟังภาษาอังกฤษได้นิดหน่อย                                     I can understand a little bit English.
17    ช่วยกรุณาพูดช้าๆ                                                        Please speak slowly.
18   คุณพูดเร็ว ผมฟังไม่ออก                                                I can't understand when you speak quickly.
20   คุณดูดีจังเลย                                                                You look so good.
21   ผมอยากเป็นเพื่อนกับคุณได้ไหม                                    Can we be friends.
22   ผมอยากพูดภาษาอังกฤษได้                                           I would like to speak English well.
23   คุณว่างเวลาไหน                                                           What time do you free?
24    ผมอยากชวนคุณไปเที่ยว ที่  แก่งกะจาน                        Would you go with me to visit Kaeng Kajan.
25    คุณไปเที่ยวกับผมไหม                                                  Would you go with me to visit.....ใส่สถานที่...........?.
26   คุณจะไปกี่คน                                                                Howmany person will go with us?
27   ไปเช้ากลับเย็น                                                             Go and back in one day.
28    แวะกินอาหารร้านนี้ดีไหม                                             Shall we visit this restaurant?
29    อาหารอร่อย                                                                 Good food.
30    บรรยากาศดีจังเลย                                                       Good environment.
31    จะกลับกันยัง                                                                 Shall we go back home?
32    จะไปต่อที่ไหนอีก                                                          Where shall we go next?
33    ผมมีความรู้สึกดีๆที่ได้คบกับคุณ                                    I feel good when I contact you as friend.
34    ชอบเที่ยวกางเต็นท์ไหม                                                Would you like to spend the night in tent
35   
................... ..........ยังมีคำถามต่อนะครับ...........แต่วันนี้เอาแค่นี้ก่อน     อยากให้ตอบเป็นข้อๆ   ใครตอบได้ข้อไหนก็ได้    ไม่จำเป็นต้องตอบได้หมดทุกข้อครับ       ผมจะรวบรวมไว้ฝึกพูดครับ    ขอบคุณครับ :) :) :) :P :P :P

ตกลงจะไปซ่อมเครื่องซักผ้าแหม่ม หรือจะไปจีบแหม่มแน่ะ
จีบได้อย่าลืมคนแปลนะ  อิอิ

:D :D :D :D :D :D :D :Dขอบพระคุณอย่างสูงครับ    แล้วผมจะเตรียมคำถามที่จะต้องใช้ต่อครับ    ผมจะรวบรวมไว้ฝึกพูด   เดี๋ยวนี้ฝรั่ง   เอาของมาซ่อมหลายอย่าง  เช่น  เครื่องตัดกระดาษ  ทีวี วีซีดี ดีวีดี   เพียงแค่เราทำให้เขาให้ได้และสื่อสารกันพอรู้เรื่องเขาจะชอบมากๆครับ       

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป