Pro Plus
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 06:49:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Pro Plus  (อ่าน 19159 ครั้ง)
zogzag-ป่วน
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 12:41:44 AM »

ยังพอมีใครรฝุ้จักไหม ครับ ติ มา จะ 10 ปี แหละ ยัดลงแคบ ตรงๆ เบส แข็ง โปก ขนาด 10" 8 โอม เอา โชวูน ขับโมโน ต่อ ขนาน ลด โอม
อยากตีตู้ ร้าน บอก เปลี่ยนใหม่ง่ายกว่า   Sad ผมก็ประสาคนเสียดายของ ยังดี พอดีมาเจอเวปนี้โดยบังเอิน
ยังไงฝากตัวและหัวใจด้วยครับ 

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 07:15:17 AM »

ลองถามใหม่ ครับ  อ่าน งง ครับ Undecided
zogzag-ป่วน
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:56:56 AM »

ลองถามใหม่ ครับ  อ่าน งง ครับ Undecided

Tongue   เมื่อคืนมันง่วย +เหนื่อย เลย งงไปหน่อยครับ

มี ซับ 10 นิ้ว Pro Plus จับ ยัด แคป ตรงๆ ยัดใยแก้วไว้ เสียงมัน แข็ง  อยากตีตู้ ใคร พอแนะนำ การคำนวณตู้ให้ทีครับ
จะตีเอง เพราะไปร้านเขาก็ไม่ค่อยอยากทำให้ ร้านที่ รับทำ ก็ เอา แพงมากๆ ทั้ง ระบบ ผมเดินเองทั้งหมดครับ
ลองเซทหาข้อมูลในเน็ท สเปคของตัวนี้ก้หาไม่ได้ครับ ไม่รู้จะเริ่มจากไหนดี  รู้แต่ว่า ลำโพงตัวนี้กินปริมาณตู้ค่อนข้างมากนะครับ

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 12:30:56 PM »

Tongue   เมื่อคืนมันง่วย +เหนื่อย เลย งงไปหน่อยครับ

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue Shocked Shocked Shocked

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 03:20:09 PM »

ตู้แบบเปิดก็ได้ครับ ขนาดอย่างน้อย 3 ลิตรขึ้นไป ยิ่งอ่านยิ่ง ..ง่วย.. เอ้ย..! งง ครับ Grin Grin Grin
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 03:30:13 PM »

กระทู้นี้มีฮา....ครับ
หามานานแล้วครับ ผมชอบ  คลายเครียส

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
zogzag-ป่วน
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 03:54:13 PM »

อย่าเอาแต่ ฮา สิครับ ทำงานด้วย  Shocked

Wink จะคำนวณ ยังไงดีครับ จะเริ่มจากไหนดี อยากทำแบนพลาส จะตีมั่วๆ กลัวเสียของ ตัดไม้เหนื่อยเปล่า

เฮ้ย ซงซัยจะค้างจากเมื่อคืน  คืนนี้มีถอนต่อ  Embarrassed
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 04:05:36 PM »

เฮ้ย ซงซัยจะค้างจากเมื่อคืน  คืนนี้มีถอนต่อ  Embarrassed

ถามหน่อย พี่ คนไทยหรือเปล่าว 55555  ดีมีอย่างนี้ผมชอบ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 04:07:43 PM »

ต้องใช้ตู้แบบนี้แล้วพี่     ถึงจะได้เสียงเบสที่  สระจัย

มีขายนะ   Grin
zogzag-ป่วน
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 04:39:59 PM »

ฆงทายซิ  Grin

โอ้ สายยั่วเยี้ย
แล้ว ขาย โลละเท่าไหรหละเนี้ยใส่ อีซูซุ SLX เป็น แบนพาส บิด อคิลิค ใช่มะ แถม สานรุ้ง แว๊ปๆ สวยๆ ด้วยเปล่า
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 04:54:30 PM »

ฆงทายซิ   Grin

โอ้ สายยั่วเยี้ย
แล้ว ขาย โลละเท่าไหรหละเนี้ยใส่ อีซูซุ SLX เป็น แบนพาส บิด อคิลิค ใช่มะ แถม สานรุ้ง แว๊ปๆ สวยๆ ด้วยเปล่า

ส่งสัยพี่นิมิตจะได้ชั่งกิโลขายแล้ว อิอิอิ
พี่ ....ผมรับ สอนภาษาไทยนะครับ   ....สนใจไหม  อิอิอิพี่ช่วยให้ผม คลายเครียสมากเลยนะครับ

zogzag-ป่วน
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 05:04:27 PM »

อ้างถึง
พี่ ....ผมรับ สอนภาษาไทยนะครับ   ....สนใจไหม  อิอิอิพี่

แหมก็หน้าท้าย.. .. .. ไทย ขนาดนั้น  Grin

งานที่ทำมัน เครียจมาเลยหรือครับ ใส่เสื้อแดงๆ ไม่เป็นอาจาร์ยอาชีวะ ก็ศูนย์ สักที่
เปลี่ยนอาชีมมาขายบริการแบบผมไหมครับ  Undecided

Sad  จะโดน  Angry ไหมเนี้ยเรา น้องใหม่ปากคอ 9 ร้าว

ยังไง ตู้ ขายผม ราคา กันเองหละกัน ร้านอยู่หนใด ขอลายแทงด้วยครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 07:48:19 PM »

zogzag  อืมม  ...ท่านนี่..น่ารักจริงๆ  แวะมาเป็นกำลังใจให้ ครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 07:51:31 PM »

Sad   อะไรต่อดี   พี่ pkkel    น้องหลง     Sad
AE01
member
*

คะแนน67

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 08:36:22 PM »

ดอก 10 ตู้ปิดปริมาตร 0.7-1.2 ลบฟ
ตู้เปิด 1.2-2.0 ลบฟ
zogzag-ป่วน
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 09:02:51 PM »

ดอก 10 ตู้ปิดปริมาตร 0.7-1.2 ลบฟ
ตู้เปิด 1.2-2.0 ลบฟ

Sad คำนวณ กว้างxยาวxสูง เป็นฟุต เอาเลยใช่ไหมครับ

อ้างจาก: Nimit( Un )
อะไรต่อดี .. .. .. 

ก็บอกราคาถูกๆมาสิครับ  จะได้ไม่ต้องต่อ แล้ว ผมจะได้ไม่ต้องเหนื่อยหาซื้อไม้ นั่งก๊อปแบบ แล้วงานจะเนี้ยอีกเปล่าก็ไม่รู้
พี่พี่ ก็ ช่วยๆน้อยใหม่แล้วกัน พี่ pkkel    น้องหลง สุรินทร์

ถามต่อ แล้วอาการสะอึกของเบส พึบพับ วิทยุติดๆดับมาจากไฟไม่พอใช่ไหม ถ้าผมเปิดไฟหน้า แล้วขับติดไฟแดง จอด เหยียบเบรค(รถผมเกียร์ออร์โต้)
แล้วเปิดอัดๆ วอลุ้ม10 เป็นงี้ทุกที เมื่อก่อนไม่เป็น  มันน่าจะแก่แล้ว จะ 10 ปีก็ปีนี้ได้ จะแก้ เปลี่ยนไดร์ชาร์ต คงไม่ไหวราคา มันเอามาเปลี่ยนรถใหม่เลยดีกว่า   เห็น เขาโมแอมป์ จ่ายไฟให้มากขึ้น แก้ สวิชชิ่งมัน จะไปหาอ่านพวกนี้ได้ที่ไหนมางงครับพี่พี่งงผมมะ
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2007, 11:47:43 PM »

ถามต่อ แล้วอาการสะอึกของเบส พึบพับ วิทยุติดๆดับมาจากไฟไม่พอใช่ไหม ถ้าผมเปิดไฟหน้า แล้วขับติดไฟแดง จอด เหยียบเบรค(รถผมเกียร์ออร์โต้)
แล้วเปิดอัดๆ วอลุ้ม10 เป็นงี้ทุกที เมื่อก่อนไม่เป็น  มันน่าจะแก่แล้ว จะ 10 ปีก็ปีนี้ได้ จะแก้ เปลี่ยนไดร์ชาร์ต คงไม่ไหวราคา มันเอามาเปลี่ยนรถใหม่เลยดีกว่า   เห็น เขาโมแอมป์ จ่ายไฟให้มากขึ้น แก้ สวิชชิ่งมัน จะไปหาอ่านพวกนี้ได้ที่ไหนมางงครับพี่พี่งงผมมะ

ก็ใช้ C ตัวใหญ่ ค่ามาก มาต่อจากแบต ก่อนเข้าชุดเครื่องเลียง เอาสัก 1F สัก 4ตัว แค่นี้ก็หายตกแล้วครับ

zogzag-ป่วน
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:27:07 AM »

ก็ใช้ C ตัวใหญ่ ค่ามาก มาต่อจากแบต ก่อนเข้าชุดเครื่องเลียง เอาสัก 1F สัก 4ตัว แค่นี้ก็หายตกแล้วครับ

ยังไม่ไป หลับนอนอีก .. .. ..  Tongue

F คือ ฟาราสปะครับ เรียนอิเล็กจบมานานจบมาก็คืนครูบาอาจาร์ย แล้ว ใช้กี่โวล์ลครับ มีขั้วไหม ต่อกันแบบ ขนานหรือ อนุกรมต่อก่อนเข้า ชุดเครื่องฯนี้มัน ก่อนเข้าฟรอน หรือ ปรี หรือ แอมป์ เพราะ ผมเดินแยก เส้น เข้าจาก ขั้วแบตเลยครับ Sad
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 01:08:41 AM »

ยังไม่ไป หลับนอนอีก .. .. ..  Tongue

F คือ ฟาราสปะครับ เรียนอิเล็กจบมานานจบมาก็คืนครูบาอาจาร์ย แล้ว ใช้กี่โวล์ลครับ มีขั้วไหม ต่อกันแบบ ขนานหรือ อนุกรมต่อก่อนเข้า ชุดเครื่องฯนี้มัน ก่อนเข้าฟรอน หรือ ปรี หรือ แอมป์ เพราะ ผมเดินแยก เส้น เข้าจาก ขั้วแบตเลยครับ Sad

มาทำการฮา...จริงๆ  ผมละคางเมื่อยแล้วครับ
เขาเรียก ว่า F= ฟาหรัดครับ โห่..  จะเอาลายแทงไหม เดี๋ยวผมทำไห้  คงจะเป็นคือพรุ่งนี้ รอหน่อยนะ
การต่อก็ต่อขนานกันเลยครับ  มันเป็นCชนิด อิเล็กโตรไลท์ มันมีขั่วครับ เอาสัก 50V 1F ก็ได้ถ้าไม่มีก็ค่าไกล้เคียงก็ได้  ว้า ...ไม่รู้จริงหรือเปล่าว หรือว่าแกล้งผม แค่นี้ก็ตกไม่ตกก็ไห้มันรู้ไป ....

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 07:32:01 AM »

แท่งคาปาซิเตอร์ คืออะไร และนำมาใช้อย่างไร? Lips Sealed

“แท่งคาปาซิเตอร์(Stiffening Capacitor)” เป็นของ Autosound 2000 ส่วนคาปาซิเตอร์สำรองไฟที่ใช้ในระบบเสียงรถยนต์ปัจจุบันนั้น ก็มีรากฐานในแบบเดียวกัน โดยอ้างอิงถึงคาปาซิเตอร์ขนาดใหญ่ (โดยปกติตั้งแต่ 1000 ไมโครฟารัดหรือมากกว่า)ที่ติดตั้งขนานไปกับเพาเวอร์แอมป์

มีความเหมาะสมในการทำงานเพื่อจัดเตรียมกำลังไฟ/กระแสในปริมาณมากๆตามความต้องการของเพาเวอร์แอมป์ ทำให้เพาเวอร์แอมป์นั้นๆสามารถผลิตคลื่นเสียงได้อย่างสมบูรณ์ โดยไม่มีข้อจำกัด(โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับโน้ตคลื่นเสียงเบสต่ำมากๆ) ตามหลักทฤษฎีทางไฟฟ้าเมื่อเพาเวอร์แอมป์ต้องการจำนวนของกระแสไหลภายในจำนวนมากอย่างรวดเร็ว แต่แบตเตอรี่ทั่วไปจะป้อนจ่ายกำลังได้อย่างเชื่องช้า แรงดันไฟที่เพาเวอร์แอมป์จะเกิดปฎิกริยาแรงเคลื่อนตกลงต่ำกว่าที่ปรากฏอยู่บริเวณแบตเตอรี่(เรียกกันว่า “แรงเคลื่อนตกคร่อมในสาย(line drop)”) แท่งคาปาซิเตอร์ที่ว่านี้จะเก็บแรงดันไฟจากแบตเตอรี่เอาไว้ให้พอเพียง เพื่อที่จะรักษาสมดุลของระดับแรงดันไฟที่ตัวเพาเวอร์แอมป์เอาไว้ และส่งกระแสเข้าไปยังเพาเวอร์แอมป์ได้อย่างรวดเร็ว

Grin   ในบางแนวความคิดเกี่ยวกับการต่อขนานคาปาซิเตอร์ดังกล่าว จะมีสภาพทำงานเหมือนการกรองเสียงผ่านเฉพาะความถี่ต่ำ(low pass filter) ซึ่งระดับแรงดันไฟที่ตกคร่อมในเพาเวอร์แอมป์จะทำให้เกิดรูปคลื่น AC ที่ผกผันตามคลื่น DC ตัวคาปาซิเตอร์นั้นจะทำหน้าที่กรองรูปคลื่น AC นี้ทิ้งไป และคงเหลือไว้แต่เฉพาะไฟ DC ที่บริสุทธิ์ตามที่เพาเวอร์แอมป์ต้องการ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:17:42 AM »

Tongue   เมื่อคืนมันง่วย +เหนื่อย เลย งงไปหน่อยครับ

มี ซับ 10 นิ้ว Pro Plus จับ ยัด แคป ตรงๆ ยัดใยแก้วไว้ เสียงมัน แข็ง  อยากตีตู้ ใคร พอแนะนำ การคำนวณตู้ให้ทีครับ
จะตีเอง เพราะไปร้านเขาก็ไม่ค่อยอยากทำให้ ร้านที่ รับทำ ก็ เอา แพงมากๆ ทั้ง ระบบ ผมเดินเองทั้งหมดครับ
ลองเซทหาข้อมูลในเน็ท สเปคของตัวนี้ก้หาไม่ได้ครับ ไม่รู้จะเริ่มจากไหนดี  รู้แต่ว่า ลำโพงตัวนี้กินปริมาณตู้ค่อนข้างมากนะครับ

เป็นไงละ ได้ข้อมูลของท่าน  Nimit( Un ) คงจะทำให้ท่าน  zogzag   หาย ง่วง บ้างละนะ  ท่าน zogzag สังเกตุดูรูปที่ท่าน ถ่ายมาให้ดู   จะสังเกตูเห็นว่าตัวฝาครอบมัน  ไม่ใกล้ชิด ขอบ ตัวลำโพงมากเกินไปหรือครับ เพราะว่าถ้าชิดจนติดขนาดนั้น เวลาเปิดเบส แรงๆหน่อยก็จะเกิดอาการ   แพ๊รกๆๆ ได้

zogzag-ป่วน
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 10:00:10 AM »

Wink   ก็ เห็นเขาขาย C ตัวเท่าโค๊กที่บิ๊ก ตัวตั้ง หลายพัน 
เมื่อคืนเจออีกอาการ คือวิ่งจากมอเตอร์เวย์เปิดกระจกรับลมฝนตกพร่ำ เปิดเพลงดังๆ ทำท่าแอคเป็นพระเอกมิวสิกฯ
พอมาถึงอนุสาวรีย์ รถติดเหยียบเบรค รถติด ร้อนเหม็นควัน ก็ปิดกระจก กระจก ติดขึ้นได้ครึ่งหนึ่ง ค้างปุ๊ป เท่านั้นแหละ
เหมือนหนังผีจูออน  ไฟกระพริบผึบผับ เสียบดังๆดับๆ    Sad น่าจะตอนกระจกมันค้างมอเตอร์มันดึงกระแส ใส่ ซีอย่างท่าว่าจะช่วยได้ไหม
อยากจะแก้ที่ต้นเหตุ ที่กระจกมันค้าง แต่จากการพิจารณา รถมัน 10 ปี ขึ้นๆลงๆหลายร้อยรอบ ลางมันคงสึก จะให้เปลี่ยนคงจะยาก
ลูกหมากปีกนกหลวมยังไม่มีปัญญาจะเปลี่ยน ปาไปหมื่นกว่า  ยางหน้า ดอกก็โล้น แถมหน้าซ้าย ยังโดนเสกตะปูเข้าล้อ ว่าแล้ว ใครมีให้กู้ หรือ ขอลืมไหมครับ  Grin

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่จะให้ยืม  .. .. ..เอ๊กๆ   ขอบคุณที่ช่วยตอบ  Lips Sealed
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 10:17:34 AM »

พี่นี่ก็     เล่นตอบกระทู้แต่ล่ะที      ผมหัวเราะน้ำตาไหลเลย  Cry      Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

สนุกดี

เรื่อง C  มันของเครื่องเสียงพี่          อย่างอื่นส่งช่างซ่อมเถอะ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 12:28:02 PM »

ดูสายกราวด์ครับ รถผมก็เกียร์ auto ตอนแรกไฟหน้าปัทม์ไม่ติด เปิดไฟเลี้ยวก็ไม่ได้ ติดๆ ดับๆ ตลอด ไม่ไหวครับ เลยเอาเข้า 0 ผลคือสายกราวด์ ที่มาจากbatt
หลวม เลยทำให้ทุกอย่างรวนไปหมด Tongue
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 01:29:57 PM »

ผมว่านะท่าน  zogzag ทำรถให้ดีเสียก่น  ดีกว่ามั่ง ผมว่านะ แล้วเครื่องเสียง ค่อย ว่ากัน ครับ  เท่าที่อ่านดู น่าจะเป็นที่ระบบไฟในรถยนต์นะครับ  อย่างที่ท่าน  JUB  บอกครับ  แล้วอย่าลืม รีบไปซ่อมลูกหมากรถก่อน เลยครับ   Sad  Cheesy
วีไอพี
member

คะแนน96

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 01:52:03 PM »

55555 ผมก็ว่าแบบนี้แหล่ะ
ผมว่านะท่าน  zogzag ทำรถให้ดีเสียก่น  ดีกว่ามั่ง ผมว่านะ แล้วเครื่องเสียง ค่อย ว่ากัน ครับ  เท่าที่อ่านดู น่าจะเป็นที่ระบบไฟในรถยนต์นะครับ  อย่างที่ท่าน  JUB  บอกครับ  แล้วอย่าลืม รีบไปซ่อมลูกหมากรถก่อน เลยครับ   Sad  Cheesy

zogzag-ป่วน
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:33:58 PM »

Cry
กระทู้กลายพันธ์ไปจนได้    งั้นเรามา  Go Back To  ABC กันไหมครับ

เอาเป็นว่า มีใครพอจะทราบไหมว่า จริงๆแล้ว เจ้า ลำโพงตัวนี้มันต้องการปริมาตรเท่าไร
จะหาข้อมูลได้จากที่ไหน จำได้ว่าไปซื้อที่ร้านในบ้านหม้อ เกือบจะ 10 ปี ได้สมัย B52 ดัง
ตั้งใจนะทำซับดูหนังที่บ้าน เอาไปเอามา ดันเอามายัดลงแคป เจาะเองกับมือ มันกิน วัตต์เท่าไรกันแน่ครับ
ไว้จะ Huh? ตูดให้ดูนะ   เอาแค่นี้ก่อนดีกว่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์