มีปัญหาถามเรื่อง LG 29M30R MC022A (ภาค 2)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 01, 2024, 09:01:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาถามเรื่อง LG 29M30R MC022A (ภาค 2)  (อ่าน 3909 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 03:18:21 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=11697.0
 ตอนต่อจากกระทู้ข้างบน ที่ตั้งกระทู้ใหม่เพื่อไม่ให้กระทู้ตกไปครับ
เผื่อว่า จะได้มีคนอ่านเพิ่ม

ผมได้ทำตาม คุณe21xeq  แล้ว โดยลง ช๊อต  ขา KB   KG   KR
ลงดิน หน้าจอก็มี แสงสี น้ำ  เขียว และแดง มีเส้น แบ้งกิ้ง
ออกตามการ ช๊อต ของแม่สี
  ทำให้ผมคิดว่า หลอดไม่น่าเสีย
   และตามประวัต ทีวีเครื่องนี้ ที่ผมถามเจ้าของน่ะครับ
 เขาซื้อมา 2ปี แล้ว แต่ไม่ค่อยได้ดู
เพราะว่าเก็บไว้ที่ บ้านอีกแห่งที่ซื้อไว้
 มาพักที่บ้านนี้ แค่ อาทิตย์ละ 2 วัน
 ดังนั้นเครื่อง 2ปี แต่เปิดดูทีวี แค่ เดือนละ  8 วันเท่านั้น
 แล้วก็ไม่ได้ดูนาน ด้วย
    เขาบอกว่า เพิ่งเสียมา 2 อาทิตย์
ตอนแรก สวิทช์กดเสีย ต้องกดแช่ 
 ดังนั้นเขาจึงเอากระดาษ มาอัดตรง สวิทช์เพื่อไม่ให้มันดีดกลับ
ก็ดูได้ แล้วอาการ จอมืดมันก็มาที่หลัง  หลังจากสวิทช์เสียได้ซักพัก
   วันนี้ผมได้เอาแผงวงจรไปใส่
 ดูอาการคือถ้าเป็นเครื่งอสมัยก่อนก็ คล้ายกับว่าไม่มีสัญญาณ Y
 ภาพมันมืดๆ   สีเข้มๆ  เหมือนกับพวกที่ Y  delay  เสีย ขาดสัญญษณ Y
   ผมลองวัดดู ไฟ RGB  สูงมาก 180  v ประมาณนี้หลอดภาพจึง cutoff
  เมื่อวัดดูไฟ IK ที่ออกมาจาก ขา 5 ของ IC  TDA  6107  มันมีไฟประมาณ 2-3 V
 เมื่อไฟนี้มาผ่าน Q901 ที่จะเป็นตัว นำ ไฟ IK ไปให้ ic  ที่ขา c ไม่มีไฟ ออกมา
  ทำให้ไม่มีไฟ IK  ดังนั้น  ic onechip
จึงไม่สั่งให้  rgb ทำงาน
  ที่ q 901 ไม่นำไฟเพราะว่ามันไม่ทำงาน
   ผมสงสัย อยากจะ ขอ file eeprom
 ของ ทีวีรุ่นนี้ได้ไหม จะลองเอาไป  ไรท์ อีพรอม ใหม่
ใครมีขอได้ไหม
 หรือใครจะวิเคราะห์ต่อก็ได้ว่าทำไม หลอดภาพถึงไม่ ทำงาน ik ไม่มี
  TDA6107 ลองเปลี่ยนแล้วเหมือนเดิม
    สิ่งที่ผมขอคือ
 1. file eeprom  ของ ทีวี  LG   CT-29M30R
 2. ขอเบอร์โทร ศูนย์ LG ด้วยได้ไหมครับ
 3. ถ้าเป็นไปได้ เรามาวิเคราะห์ วงจร IK ดีไหม (หลอดภาพไม่เสีย ลองช๊อตดูแล้วสีออกปกติ)

ถ้าผมแก้ไขได้ ยังไง จะมาบอกน่ะครับ
      Sad Sad Sad Sad                                         Sad Sad Sad Sad Sad

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 03:33:01 PM »

ก็ลองเข้าดโหมดปรับซับคอนทราสดูสิครับ หรือจะลองเช็คทางนี้ดู

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 06:41:28 PM »

อืม คุณ e21xeq  ครับ ดีจังที่คุณ ตอบ
  สิ่งที่ผมเช็ค คือไฟ ที่ออกมาจาก ขา R out  G out  B out
ที่ออกมาจาก ic มีไฟประมาณ 2-3 V ประมาณครับ
ที่ไปเข้าขา B   Q 506   507   508  แต่เมื่อผ่าน ไปขา C แล้ว ไฟต่ำมาก
เข็มมิเตอร์ ขึ้นนิดเดียว
  มันเหมือนกับว่า ic  onechip  มัน ล็อคหรือไงนี่แหละ
   แล้วมันเข้าโหมดปรับยังไงครับ
    ยังไง อีก 1-2 อาทิตย์ เจ้าของเขาถึงให้ไปซ่อมที่บ้านเขาอีกที
เพราะว่าเขาไม่อยู่บ้านผมเลยต้อง หาข้อมูลก่อน ยังไง
ถ้าซ่อมได้จะมาบอกว่าอะไรเสีย
แต่ถ้าซ่อมไม่ได้ก็คง ไม่ซ่อมแล้ว
  บางทีจะไปซื้อ อีพรอมที่ บริษัทเลย
 ไม่รู้ว่ารู้เบอร์โทร  LG ที่ขายอะไหล่ไหมครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 07:34:59 PM »

eeprom ที่บริษัทขายมาก็เป็นตัวเปล่าครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 08:31:29 PM »

เอ แล้ว พี่ๆในนี้ใครมีบาง
ทำไม บ ไม่ขายพร้อม ข้อมูลในนั้น งง จัง พี่ๆในนี้ใครมีบ้างครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์