ถ้าหม้อแปลงไฟ 2 ขดมีขนาดไม่เท่ากันจะใช้ได้หรือไม่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 07:28:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหม้อแปลงไฟ 2 ขดมีขนาดไม่เท่ากันจะใช้ได้หรือไม่  (อ่าน 8509 ครั้ง)
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 08:23:34 AM »

ขดนึง 24 โวล์ แต่อีกขด 25 โวลท์

ถ้าจะต่อเป็น 24 - 0 - 25 เพื่อทำเครื่องเสียง
จะมีผลเสียอย่างไรครับ

หรือว่าจะพันใหม่ ให้มันเท่ากัน  Sad

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........

prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 03:05:50 PM »

ถ้ามันเสียก็ใช้ไม่ได้  แต่ถ้าเขาสร้างมาให้มันเป็นเช่นนี้มันก็ใช้ได้  ปกติหม้อแปลงที่มีแทปกลาง เวลาเราวัดแรงดันขณะไม่มีโหลดแล้วเห็นมันเท่ากันแต่เมื่อนำไปใช้งานที่ฟูลโหลด มันจะมีค่าแรงด้นไม่เท่ากัน เพราะ ขดที่อยู่ด้าน นอก ห่างจากแกนเหล็กมากกว่า และมีความยาวของลวดมากกว่า
ถ้าจะทำให้เท่ากันจริงๆ วิธีหนึ่งคือ พันพร้อมๆ กันทั้งสองขด ผ่านเร็กติไฟร์ ก็คูณ1.4 ลบด้วย 0.7 น่าจะอยู่ที่ประมาณ32โวลท์
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 03:24:49 PM »

Cheesy
พอดีเมื่อวานมันว่างจัด เลยเอาหม้อแปลงเก่ามาพันใหม่

เป็นแบบแทปกลาง ขดละ 50 รอปเท่ากัน แต่ไหง ขดแรกมันได้
25 ขดที่ 2 ได้ แค่ 24 ก็ไม่รู้ สงสัยพันไม่เรียบ

ขี้เกียจถอดออกมาพันใหม่จัง  Angry Cry Cry แก้ไขไงดีครับ

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 04:07:36 PM »

ไม่มีโหลดมันเป็นงั้นแหละ เพราะขดหนึ่งพันข้างใน อีกขอดพันข้างนอก ไม่ได้จับรวมกันพันคู่กันมาเลย ใช้ได้ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 07:33:09 PM »

ในทาทฤษีไม่น่าจะได้ครับแต่ในทางปฏบัติน่าจะได้ครับเพราะว่าเรายังไม่ได้เร็คติฟายผมขอตอบว่าได้ครับแต่หม้อแปลงอาจจะร้อนไปหน่อย

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 08:13:12 PM »

Cheesy
พอดีเมื่อวานมันว่างจัด เลยเอาหม้อแปลงเก่ามาพันใหม่

เป็นแบบแทปกลาง ขดละ 50 รอปเท่ากัน แต่ไหง ขดแรกมันได้
25 ขดที่ 2 ได้ แค่ 24 ก็ไม่รู้ สงสัยพันไม่เรียบ

ขี้เกียจถอดออกมาพันใหม่จัง  Angry Cry Cry แก้ไขไงดีครับ

หากใช้กับแอมOCLแก้ใขใหม่ดีกว่าครับเดี๋ยวแรงดันออฟเซ็ตไม่ลงศูนย์

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 08:24:02 PM »

ขดนอกไฟตกก็พันเพิ่มอีก 1 -2 รอบมันก็เท่ากันแล้ว  Wink Wink
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 02:12:52 AM »

มีเสียงครางหรือเปล่าวครับถ้ามีแสดงว่าช็อตรอบครับพันไหม่เลย Cool

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2007, 11:09:12 AM »

มีเสียงครางหรือเปล่าวครับถ้ามีแสดงว่าช็อตรอบครับพันไหม่เลย Cool

ลองเอาไปแช่น้ำยาวานิชดูครับ ที่ผมเคยทำเจ้าตัววานิชมันแห้งครับ

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 08:39:10 AM »

Cheesy
ตอนนี้พันใหม่แล้วครับ พัน 2 ขดไปพร้อมๆกันเลย
ได้ค่าเท่ากันเป๊ะ ทั้ง 2 ขด Wink

ถ้าเขาพันแบบCenter tab ส่วนมากพันยังไงเหรอครับ หรือว่ารอบที่อยู่ข้างนอกต้องพันเผื่อซักรอบ  Sad

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2007, 08:45:15 AM »

Cheesy
ตอนนี้พันใหม่แล้วครับ พัน 2 ขดไปพร้อมๆกันเลย
ได้ค่าเท่ากันเป๊ะ ทั้ง 2 ขด Wink

ถ้าเขาพันแบบCenter tab ส่วนมากพันยังไงเหรอครับ หรือว่ารอบที่อยู่ข้างนอกต้องพันเผื่อซักรอบ  Sad
  ก็พันคู่กันนี่แหละครับปลายด้านหนึ่งก็จับรวมกันเลย อีกด้านก็แยกกันก็ได้แล้ว  แต่ถ้าเป็นสวิทชิ่งทำอีกแบบเพราะต้องใช้เพสเดียวกัน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์