เจ้าคนอง 1
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 06:09:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าคนอง 1  (อ่าน 84964 ครั้ง)
bunyut
member
*

คะแนน14

ขยันเข้าไว้จะได้สำเร็จ

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 07:55:04 PM »

แหม่ พี่หลวงเรารู้ใจจริงๆขอให้รวยๆๆๆ  เห็นแล้วมันอดไม่ได้เอาก็เอาพี่หลวงเล็กของชอบของชอบ อราพบทก่อนนำลายฟูมปากหึ  สมัย 10ปที่แล้ว  เอิอเขาเรียกสมัยป่าว  เอาชั่งมัน  ผมหัดเล่นเครื่องบินบังคับ เพราะเป็นความใฝ่ฝันสมัยเด็กๆ  มันไม่มีโอกาศครับ  หาตางค์ไม่เป็น พออายุย่างเข้า38 เอาละวะ แพงก็เอา ตัวแรกซื้อมาพร้อมบินไม่แบตไม่มีนำมัน  ไปซื้อมา1แกนลอน 850บาทเอาสตาร์ทเตอร์อีก1500บาท  โกล์ปรักอีก750บาท ตัวเครื่องบินเเละเครื่องยนต์ วิทยุ 15000บาทเบ็ดเส็จ18100บาท เป็นเครื่องบินชนิดปีกบนครับ  ก็ไม่ได้มีครูบาอาจารย์ที่ไหนสอนนะครับ  วันแรกยกเครื่องไปที่สนามเลยครับ หลังจากทำความเข้าใจกับเจ้าวิทยุเรียบร้อย ก็ติดเครื่องยนต์  วิ่งออกสนามอัดเครื่องสัก80% ทยานขึ้นฟ้าอย่างทุลักทุเล  ขาสันพับๆๆๆๆหัวใจเต่นถี่ยิบเลย ครับบินอยู่10นาที เอาเครื่องลง  จมูกเอย ดั่งเอยหายหมดเลยครับ หน้าไถดินครับหึหึ  หลายวันต่อมาก็บินทุกวันๆๆ  เหตุเกิดครับ เข้าสนามไปก็ไม่มีใครเช้าๆอยู่ ติดเครื่องได้ก็บินเหมือนปกติละครับ  ตั่งแต่วันโน้นจนถึงวันนี้ เครื่องบินผมยังไม่ลงมาเลยครับ  ได้แต่แหงนหน้ามองเครื่องบินตัวเอง  มีบ่นครับ  ไปแล้วเครื่องบินตู   แบตรี่หลุดครับบังคับไม่ได้ ดีที่ไม่ตกใส่รถเขา เห่อ อยู่ได้2วัน ไปเอาอีกแล่ว ค่อยมาต่อวันหลังมีเยอะแยะเรื่องเครื่องบิน

m077531424
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 08:19:56 PM »

พี่ยังเก่งนะครั้งแรกก็ได้ตั้ง10นาที
ของผมครั้งแรก5วินาทีไม่รู้ถึงไหมวิ่งไปได้20กว่าเมตร พอดึงUP เครื่องพุ่งขึ้นฟ้าอย่างเร็วจนทำอะไรไม่ถูกแล้วผมปรากฎไม่เป็นลำเที่ยวเดินหาตั้งนานกว่าจะครบทั้งลำ(เพราะกระจายไม่เป็นลำ)
แต่ก็หัดจนเริ่มบินได้แล้วอิอิ Embarrassed Embarrassed
bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 10:51:07 PM »

ลำที่2ครับ cb  เครื่องsuperthaige 45 ต่อนนี้ยบครับ  กลัวเมียรู้ ก็เหมือนเดิมครับ หลังจากติดเครื่องได้ พ่อเครื่องทยานเท่านั้นแหละ เจ้ากรรมครับมันมาอีกแล้ว ขาครับขา มันสั่นอีกแล้ว  ไม่รู้มันเป็นอะไร ไฟล์แรกทุกทีเลย ทำมัยมันต้องสั่น  ขาลงครับเอาอีกแล้ว ล้อหน้าไปรวมกับล้อหลังขาหลังก็ยังกะขานกบิน ไปอยู่ข้างหลังหมดเลย หน้าตาไม่ต้องพูดครับเยิน  หมด เก็บกลับบ้าน พอมาถึงบ้านผู้จัดการนั่งรออยู่  ผู้จัดการถาม ลำเก่าเอาไปไหน  ตอบหน้าตาเฉย ก็นี้แหละแม่ลำเก่า รอดตัวไป   หมดเยอะครับกับความใฝ่ฝันสมัยเด็กๆ  ทุกวันยังมีตกนะ บินไฟฟ้านะ  กลัวลืม  ไม่ได้หรอกบินแล้วลืมตก ไม่เก่ง  ทุกวันบินพอไปวัดไปวาครับ เขาแข่งกันทุกเดือน แต่ผมแข่งกับใจตัวเองครับ บินแล้วขาสั่น

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2007, 11:07:43 AM »

ครับทีนี้ เรามาพูด เอาสาระกันดีกว่าครับ   ใครที่คิดอยากเล่นเครื่องบินบังคับวิทยุ  อยากแนะนำนะครับ   1  ควรเป็นวิทยุ4แซลแนล  2  ตัวลำก็4แซลแนลเหมือนกัน  ครับมันแพงกว่า2แซลแนลครับ แต่มันจะเล่นได้ดีกว่าครับ  ที่นี้อันดับแรกเราต้องทำความเขาใจกับตัวรีโหมดก่อนครับ  ว่าตัวไหนบังคับยังไง   สติกด้านซ้ายก่อนครับอันนี้ ถ้าโยกขึ้น คื่อเร้งเครื่องครับ สติกตัวเดิมถ้าโยกซ้ายขวาคือรัดเดอร์ เอาไว้บังคับเส้นทางให้เดินตรงไปข้างหน้า    สติกด้านขวาครับ ถ้าเราโยกขึ้นเครื่องบินจะลงครับ  ถ้าเราโยกลงเครื่องบินจะขึ้นครับตัวนี้เอาไว้ปรับระดับการบินคือไม่ให้บินขึ้นบินลงคือให้อยู่แนวขนานกับโลกครับ  สติกตัวเดิม  ถ้าเราโยกซ้าย เครื่องบินจะเลี้ยวซ้าย ถ้าเราโยกขวาเครื่องบินจะเลี้ยวขวาครับ  ทีนี้เรามาทำความรู้จักกับอุปกรณ์ของเครื่องบินบังคับวิทยุ ก่อนที่จะเป็นเครื่องบินครับ   1  โซโว  2มอเตอร์  3  สปีดคอลโทรน 4ล้อโฟม 5ลวดคันชัก 6 แขน  7ใบพัด 8แบต9วิทยุบังคับ เอาละพร้อมที่จะเป็นเครื่องบินแล้วครับ อันนี้รู้จักมอเตอร์ก่อนครับ

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 09:06:36 AM »

ตัวมอเตอร์ก็ใช้กระดิ่งก็ได้ครับประหยัดดี  ราคาก็คง2-3 ร้อยบาท   เบอร์ 21-12  แล้วแต่ความต้องการ  ถ้าต้องการเร็วหน่อยก็ เบอร์ 21ครับ อันนี้แรงดี  เบอร์12 อันนี้เหมาะกับเล่น 3ดี รอบไม่จัดแต่ให้แรงบีดดี  ขับใบตรง 9 " ได้ เลย  ทีนี้ก็หาลำตัวเครื่องบิน  ปีก 90 ช.ม ลำตัวก็ ยาวซัก 70 ช.ม  เป็นชนิดปีกบนเครื่องบินชนิดนี้เหมาะกับการฝึกบินเป็นอย่างมากเลยครับ  เพราะการทรงตัวดี เกาะอากาศดีมากๆ  ปีกบนต้องเทนเนอร์นะครับ ไม่ใช่ เบิทดอก  เชดน่า ไอ้พวกนี้ไม่เหมาะกับการฝึกบินครับ  เซอร์โว  ขนาด 9กรัม ก็เกินพอครับ สัก3 ตัว  ตอนนี้มีถูกๆตัวละ 120บาท  เซอร์โว ตัวที่หนึ่งติดตั่งไว้ที่ปีก สำหรับชักแอร์ร่อน ให้เครื่องบินเลี้ยวซ้ายหรือขวา  อีก2ตัว  ก็ติดไว้ในลำตัวครับ ต่อคันชักไปที่หาง  ตัวหึ่งใช้สำหลับ อัป หรือ ดาว ตัวนี้เป็นแพน หางระดับครับ  เครื่องจะขึ้นหรือลงก็อยู่กับตัวนี้ครับ   อีก ตัวก็ใช้กับรัดเดอร์  ตัวนี้มีหน้าที่บังครับเส้นทางการบินให้บินตรงทางครับ  เมื่อเราประกอบเรียบร้อยแล้วก็ ไปสนามเลยครับ  หาคนที่เขาบินเป็น แนะนำการบินอีกทีจะดีที่สุด ดีกว่าจะบินเองครับ  เดียวเอารูปถ่ายการลงอุปกรณ์มาให้ดูครับ

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2007, 02:53:52 PM »

ถ้าเป็นลำบนสุดน่าเล่นนะครับ  Grin

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 07:08:46 AM »

ตามประวัติเก่าผมเคยอ่านเจอ ชาวฝรั่งมันเคยทำเครื่องบินปีกขยับ แต่บินได้ไม่เท่าไหล่มันก็โหม่งโลกครับ  ผมว่าทุกวันนี้เทคโนมันทันสมัยขึ้นก็ไม่ช่วยให้ทำเครื่องบินประเภทนี้บินได้จริงๆหรอกครับ ประเดียวประด๋าวนะมันคงได้ เอารับผู้โดยสารข้ามทเลคงได้ว้ายนำกันตาเหลือกละครับ

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 03:09:37 PM »

อันนี้ลำตัวที่นั่งเหลาอยู่วันก่อนไงครับ   ใช้มอเตอร์กระดิ่งสบายๆเลยครับ  เป็นซูปเปอร์สปอร์ทเตอร์ครับอันนี้ต้องคนที่บินเป็นแล้วบินครับ  ถ้าจะฝึกกับตัวนี้ก็ต้องมีอาจารย์ที่เก่งครับ

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 03:11:29 PM »

ต่อครับ

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2007, 03:13:20 PM »

ต่อ

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 05:42:30 PM »

ครับตอนนี้พร้อมที่จะบินแล้วครับ  สำเร็จทุกอย่างเเล้ว พร้อมบิน  เดียวบินแล้วจะมาเล่าให้ฟัง  ว่าจะโหม่งธรณี รึเปล่า 

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2007, 06:22:10 PM »

บินต่อเลยครับ

hs5xld
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 11:45:29 AM »

ยังไม่เคยจับเลยสักทีแต่เริ่มอยากเล่นบ้างครับต้องเริ่มยังไงดีครับ
 Sad
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 01:06:42 PM »

ยังไม่เคยจับเลยสักทีแต่เริ่มอยากเล่นบ้างครับต้องเริ่มยังไงดีครับ
 Sad

ข้อแรก เงินต้องพร้อมครับ  Tongue

ข้อสอง ใจรักครับ  Tongue
hs5xld
member
*

คะแนน2

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 03:47:22 PM »

1.เงินต้องมีเยอะไหมครับ  Grin

2.ส่วนใจรักอันนี้ไม่แน่ใจครับต้องลองดูก่อนครับ  Sad
*เท่าที่ทราบมาอยากเล่นไฟฟ้าครับ เพราะว่าเห็นว่าอุปกรณ์ราคาไม่สูงมากนัก และเสียงไม่ค่อยดังเท่าไหร่
bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 04:30:57 PM »

แม้ไม่อยู่ซะหลายวัน ผลสรูปครับ ในการไปบินโชว์ เป็นที่น่าพอใจเป็นอย่างมากเลยครับ บินนิ่ง  เสถียรภาพดีมากเลยครับ  อยากให้คนที่บินเก่งๆ บินให้ดูอย่างแรงเลย แต่วันที่เข้าสนาม มีแต่คนฝึกบิน เลยถือโอกาศเป็นอาจารย์สอนบินให้น้องๆที่มาฝึกเสียเลย  สอนบินทั้งขาสั่นนั้นละผม   ขอตอบคุณ hs5xld นะครับ  มันก็ไม่ยากอย่างที่คิดหรอกนะครับ   ขั้นแรก  วิทยุ  ก็ ตีว่า4500บาท เซอร์โว3ตัว  360  บาท  ลำตัวแบบฝึก ก็ ถ้าเป็นไม้ก็  1250บาท  ถ้าเป็นโฟม 850บาท  มอเตอร์  ใบพัด 400  แบต  1150  หรือถูกกว่านี้ก็มีครับ  เครื่องชาจแบต ใหม่1300  เบ็ดเส็จตีว่า 8000 ก็ได้เป็นนักบินแล้วครับ แต่ต้อง มีคนที่บินเป็น คอยเป็นเทนเนอร์ให้นะครับ  ไม่งั้น เงิน8000 มันจะหายไปในฟริบตานะครับ  แต่ถ้าเราบินเป็นโอกาศเสียหายมันมีน้อยครับ  คือบินธรรมดา  อย่าผาดแผงให้มากโอกาศทำเครื่องตก ยากครับ อยากรู้รายระเอียด ก็เพิ่มได้ครับ

hs5xld
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 04:56:55 PM »

Sad  ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่เท่าที่ดูอุปกรณ์แล้วน่าจะเป็นเครื่องบินมีปีกหรือเปล่าครับ ผมกะว่าจะเล่น ฮ ครับ คือไม่ต้องสร้างเองครับ เอาแบบว่าซึ้อมาเล่นได้เลยครับ ถ้าเป็นแบบทีพี่เล่นกันคงต้องหารถสักคันครับ จะได้ขนย้ายสะดวกครับ เวลาไปเล่น (อยู่หอพักครับ)พนังงานเงินเดือนน้อยอย่างผม อยากจะเริ่มที่ปาดเหงื่อ น้อย ๆ ก่อนครับ *สรุปว่าเรื่องอุปกรณ์ไม่เป็นปัญหาครับ ตอนนี้มีคำถามครับเรื่อง กติกาครับพอไปอ่านเจอใน เวบแล้ว งงๆ ๆ ครับ เช่น F3A..... หรืออะไรประมาณนี้หละครับ ขอความรู้ด้วยครับผม  Cheesy  Roll Eyes
bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 06:44:52 PM »

คือผมไม่อยากแนะนำให้กระโดดไปเล่นฮอก่อน บิน ปีกเป็นนะครับ  แต่ถ้าจะเล่นฮอก่อนก็ไม่เป็นไรครับก็ตอ้งซื้อวิทยุมามาก่อน  แล้วก็โปรแกรมฝึกบินนะครับ  ที่มีสายซิม ฝึกเล่นก่อนก็ได้นะครับ  เล่นกับคอมก่อนฝึกจนคล่องตัวขึ้นลงได้ เลี้ยวซ้าย เลียว ขวาได้ ฮ๊อปอยู่เฉยๆโดยที่ไม่ตกก็โอเค ค่อยไปเล่นของจริงดีมั้ยครับ  เพราะฮอมันเล่นยากครับ อุปกรณ์มันแพงกว่าเครื่องบินปีกมากเลยครับ  ตกทีก็หลายพันครับ ซื้อเครื่องบินปีกได้เป็นตัวๆเลยครับค่าซ่อม  กฎกติกา มือใหม่ หรือมือเก่า ก็เข้าสนามก็ต้องถามพี่ๆที่เขาเล่นอยู่ประจำว่า วิทยุ  คลื่นอะไร  จะได้ไม่ชนกันไงครับ ถ้าคลื่นตรงกัน  มันก็แย่ครับ   1 ]  อย่าเปิดวิทยุ  2]  ต้องถามคนที่อยู่ในสนาม ให้แน่ใจก่อนว่าคลื่นไม่ตรงกัน  3  เมื่อเพื่อนหยุดเล่นแล้วเราค่อยเล่น เพื่อความแน่ใจครับ   มีบ่อย  เด็กใหม่ ได้เครื่องมาก็เข้าสนามโดยไม่รู้อีโน่ อีเน่  เห็นเพื่อนบินก็จะบิน   คลื่นวิทยุดันไปตรงกับเจ้าที่บินอยู่  เครื่องตกครับ  ใครรับผิดชอบครับ  เจอเอาราคาแพงๆ อวกแตกแน่ละครับ  เขาจะเขียนไว้ที่กระดาน ว่าใครคลื่นเท่าไร เราก็อ่านดูก่อน ๆจะบิน  ครับ  เขาเลยเรียกว่า กฎกติกามารยาท ครับ ระเอียดกว่านี้ก็มีครับ วันหลังจะมาต่อนะครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 10:17:27 PM »

เอาแบบนี้ครับ ผมแนะนำขั้นต้นก่อนคือท่านไปซื้อ Control มา เอารุ่นที่มีช่องต่อ Simulator สำหรับเล่นกับ Computer ครับ

ให้ท่านฝึกบินใน Computer ให้ชำนาญเสียก่อน ประมาณว่า เล่นใน Computer แล้วเครื่องบินไม่ตก ก็เป็นอันว่า

เตรียมทรัพย์ไปซื้อ Servo, Speed control ได้เลยครับ  Tongue อย่าลืมว่า หากจะเล่นไฟฟ้า ราคาของ Battery ก็แพง

ไม่เบานะครับ ไหนจะเครื่องชาร์จอีก ยุคนี้ Battery Li-PO กำลังมาแรงครับ ไหนจะเครื่องชาร์จอีก

เดี๋ยวนี้เล่นน้ำมัน กับไฟฟ้า ราคาไม่ต่างกันเลยครับ  Tongue

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 07:01:40 PM »

ผู้ที่ยังไม่เคยเล่น ระวังจะเป็นแบบนี้ครับ

hs5xld
member
*

คะแนน2

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 07:27:22 PM »

Cheesy ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ข้อมูลครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ ช่วยแนะนำรุ่นที่มีแบบที่ว่าให้ทีครับ พอหาเองแล้วก็ไม่มั่นใจว่า ที่โฆษณาว่าดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ มันจริงหรือเปล่า เอาเป็นว่าถามจากพี่ ๆ ดีกว่าครับ รบกวนด้วยนะครับ  Cheesy Grin
bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 09:47:56 AM »

เอางี้ครับ  ไปซื้อวิทยุ 6exhp  เล่นได้ทั้งฮอ และเครื่องบินปีก   และโปรแกรมฝึกบิน ทั้งชุดเลยนะครับ  เอามาฝึกบินในคอมก่อนนะครับ ถ้าเราบีนในคอมไม่ตกก็ใช้ได้ละครับ  แล้วค่อยหาของจริงมาบิน ครับ  ถ้าเป็นแล้ว บอกผมครับ  จะทำให้สักลำ แต่ต้องออกตางค์ค่าอุปกรณ์ที่ทำแล้วกันนะครับ ประหยัดดี  จะสวยๆให้สักลำแบบฝึกบินนะครับ

bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2007, 10:42:20 AM »

ทดลองหน่อยครับ

hs5xld
member
*

คะแนน2

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 07:43:54 PM »

Cheesy  ผมหาคู่มือได้แล้วครับวันนี้จะลองอ่านดูก่อน แล้วตัวที่ว่านี้จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 08:52:12 AM »

เล่นปีกบนก่อนน่ะครับ  อย่าผึ่งเล่นปีกหมุน  เดี๋ยวเป็นแแบบภาพครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 09:26:20 AM »

มือใหม่ควรหัดเล่นเครื่องบิน Trainer หรือแบบปีกบนก่อนครับ เพราะจะควบคุมได้ง่ายกว่า

โดยขั้นแรกให้หัด Taxi บน RunWay ให้คล่องเสียก่อนครับ
hs5xld
member
*

คะแนน2

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 11:08:13 AM »

Cheesy  ขอบคุณพี่ ๆ ครับ หาเจอแล้วครับ แต่ราคามัน 7200 แพงไปไหมครับ เค้าบอกว่ามีครบเซตเลย  Sad
bunyut
member
*

คะแนน14

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 11:21:01 AM »

คงไม่ถึงหรอกครับ   เอาแต่วิทยุ  2500 หรือเอาทั้งแบต  ที่ชาจ 3200  สายซิมอีกก็ประมาณ550ทั้งโปรแกรมนะครับ  ระวัง

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2007, 11:22:22 AM »

ยี่ห้ออะไรครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์