ของเก่ามาเล่ากันใหม่ เพาเวอร์แพค
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 03:41:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ของเก่ามาเล่ากันใหม่ เพาเวอร์แพค  (อ่าน 131922 ครั้ง)
dmax
member
*

คะแนน3

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2008, 09:54:14 PM »

ขอถามหน่อยครับ ที่จ.สุราษฎร์ธานี มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ อยากซื้อไว้ทดลอง (เพิ่งเริ่มต้นซ่อมครับ)

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 02, 2009, 01:44:22 PM »

มีขายที่ อิเล็คทรอนิคส์เซ็นต์เตอร์ และ ร้านไอซีอิเล็คโทรนิคส์ครับไปบอกว่าผมบอกให้ครับ Wink
 และนี่ผมก็มีเรื่อง POWER PACK มาเล่าสู่กันฟังครับหรือว่ามันอาจจะไม่เข้ากับรุ่นนี้  HAPPY2!!
     ไม่เอาhttp://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=48024.0
roithai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 07:55:58 AM »

มีผู้รู้ท่านใดจะต่อยอดไหมครับ  Roll Eyes
peetang69pang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 10:38:33 AM »

ไม่ ว่า จะ เป้น อย่าง ไร นะครับ พวก ท่าน เกิดมา เพราะประสงค์ ของ พระวิศณุกรรม เพื่อ มาสร้าง โลก นะครับ ขอบ คุน นะครับ
opass
member
*

คะแนน0

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 11:06:07 PM »

วันไหนผมซ่อมทีวีเป็นผมจะไม่ลืมเวปนี้เลยครับ จงเจริญ ขอบคุณ
Jinny
member
*

คะแนน0

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 01:04:32 PM »

พึ่งซื้อมาใหม่วันนี้เองครับเห็นแล้วงงต่อไม่ได้ครับ Manual ไม่มีภาษาอังกฤษซักตัว ช่วยทีครับใครเคยใช้สายสีใหนต่อกับจุดใหน
    คือเป็น TV ของที่บ้านครับ STR Z2262 เสียหาซื้อไม่ได้ครับ Undecided
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 06:31:42 PM »

เอาไว้ทดสอบเครื่องนะดีครับหรือกรณีอะไหล่ไม่มีขาย หรือภาคจ่ายไฟเสียเยอะซ่อมไม่ค้ม จำเป็นต้องใช้Power Pack คือทางเลือกใหม่ แต่Power Pack เองก็มีปัญหาคือมันไปกวนภาพ ออกเป็นเส้นๆ ผมก็ยังหาวิธีแก้ยังไม่ได้เลยครับ ยอมรับว่ามันง่ายและสะดวกดี แต่ถ้าไม่จำเป็นนักผมจะไม่ใช้ครับ Tongue
chandet
member
*

คะแนน0

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:20:50 PM »

ผมก็ใช้ เอาใส่แทนภาคจ่ายไฟประเภทstkได้สบาย การใส่ต้องถอดอะไหล่บนบอร์ดเดิมพวกเออเร่อแอมออกให้หมด ยกเว้นRกับCที่ขนานขดแรกเข้า ถ้าซิ้งเดิมเล็กไปก็หาซิ้งเพิ่ม Roll Eyes
jukkrit
member
*

คะแนน5

ซ่อมในราคาเหมาจ่าย

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 09:46:20 PM »

ของผมเป็นซันโย 25 นิ้ว ครับใช้เพาเวอร์แพค ปรับไฟที่130โวลล์ เปิดเครื่องปรากฎว่าภาพหดด้านข้างครับ
หดเยอะเลย ก็เลยปรับไฟ145โวลล์ภาพเกือบเต็มจอ แต่ว่าเปิดได้ไม่นานเครื่องกลับตัดแล้วไฟสวิง ฮอร์ไม่ตาย
ใช้ไฟ130 เปิดเป็นชั่วโมงไม่เป็นไร รบกวนแนะนำด้วยครับ ดีใจจัง

ซ่อมราคาเหมา
DDP Servisc
69/5 ต.ลำภู อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู 39000
0861576639
บริการเครื่องเสียงพร้อมเวที
Pong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 04:12:54 PM »

ต่อไปก็ยึดPower Packต่อสายสองเส้นสีน้ำเงินไม่ต่อ
เปิดไฟเข้าปรับไฟให้ได้ 125V
ท่านSCLamps ท่านต่อสายสองเส้นยังไงครับ อยากดูรูปที่ต่อสายหน่อยครับ เพราะว่าของผมก็เจอเหมือนกันครับ แท่นเดียวกันครับ รบกวนหน่อยครับ แก้ไม่ตก
mar162
member
*

คะแนน11

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 06:54:13 PM »

สงสัย...เพาเวอร์แพคแบบ 3 สาย ข้างกล่องระบุไว้ว่า 14 นิ้วบ้าง, 21 นิ้วบ้าง  29 นิ้วบ้าง พิจารณาดูไงเหมือนกันอ่ะ....ไม่มีอะไรต่างกันเลย ท่านใดไขข้อข้องใจได้บ้าง
bluenavy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 07:54:11 AM »

เพาเาอร์แพค แบบ3สาย    ตำแหน่ง R5   ค่าเท่าไรครับ
eakkasid
member
*

คะแนน0

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 02:03:18 PM »

มันเป็นความรู้เก่าของคนบางคนแต่เป็นความรู้ใหม่สำหรับผม ขอบคุณมากครับ
T.O.P
member
*

คะแนน5

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 09:08:51 AM »

ผมก็ว่าง่ายดีนะครับ เอาไว้ใช้เวลาเจอเครื่องที่มีอุปกรณ์ภาคจ่ายไฟเสียเยอะๆ
แต่ต้องใช้วัตต์สูงๆหน่อย ผมเคยเอาของ 29นิ้ว ใส่ทีวี21นิ้ว ใส่แล้วใช้ได้ไม่นาน
ก็เสีย ผมขอแนะนำใครที่จะใช้เพาเวอร์แพค ให้ใช้ของ 34 นิ้ว 200วัตต์ เลยครับจะได้
ทน ผมใส่ให้ลูกค้าใช้ไปเป็นปีแล้วครับยังไม่เสียเลยครับ
hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 04:22:25 PM »

ท่านใดเคยใช้กับฟิลิปส์ 29 นิ้วบ้าง แท่น L01.1A AC ผลเป็นไง
  เล่าสู่กันฟังบ้างครับ.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
wannaphong
member
*

คะแนน1

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:33:52 AM »

สรุปว่าต่อแบบใหนถึงจะถูกครับ ผมมือใหม่ดูไม่ออก เขียบแบบวงจรให้ดูเลยได้ใหมครับท่านแบบคร่าวๆ
ซื้อมาแบบ3สายว่าจะทดลองแต่ก็กลัวจะต่อไม่ถูก ถ้าควันขึ้นมันน่าเสียดาย   ขอบคุณ ขอบคุณ
ROJ
member
*

คะแนน3

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:04:32 AM »

เอาไว้ลองได้อยู่ ใส่ไปเลยผมว่าไม่นานก็กลับมาหาเราอีก หรือไม่ก็ไปร้านอื่น ที่ผมเจอมาส่วนมากไปซ่อมที่อื่น  แล้วช่างใส่ POWER PACK มา ลูกค้าแต่ละคนโดนไปตามๆกัน ดูได้อาทิตย์เดียวบ้าง 2 อาทิตย์บ้าง โดนไป 500 - 600 บาท ช่างบางคนก็ไม่รับประกัน   ถ้าผมซ่อมจะถอดทิ้งหมดแหละ  แล้วซ่อมให้อยู่ในสภาพเดิม (ถ้าทำได้  ช่างบางคนถอดหม้อแปลงออก)  ถ้าไม่ได้ซื้อแบบหนูนาใส่ทนกว่า
DJUNG
member
*

คะแนน4

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 08:22:45 AM »

เคยใส่กับ phillip 29 นิ้ว จำรุ่นไม่ได้ เครื่องที่มีลำโพงแยก ซ้าย/ขวาต่างหาก
เดือนหน้าก็ครบ 9 เดือนแล้วครับ คลอดพอดี แฮะ ๆๆ  ตอนใส่จับดูมันร้อนอยู่เหมือนกัน เลยใส่ซิ้งระบายความร้อนไปด้วยก็เอามาจากแอมเก่า ๆ ของเก่ามีประโยชน์ตอนนี้นี่เอง
dum_ok
member
*

คะแนน0

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:55:28 AM »

ผมใส่ไปให้ลูกค้าไม่เคยตีกลับสักเครื่องครับ    ใช้ของ 29 นิ้วครับ มันต้องต่อ  R กับ C คร่อมไว้ด้วยครับ
wacharin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 07:11:22 PM »

ที่อ่านมาทั้งหมดมีเหตุมีผลทุกท่านเลยครับ
.1จริงครับที่ใช้ได้ไม่ทนเพราะวงจรยังขัดข้องอยู่สังเกตุคือต้องเร่งVRมากกว่าปกติเมื่อเร่งมากก็เกิดความร้อนมาก
2.ถ้าลอยสายสีน้ำเงินก็คุมไฟไม่คงที่เวลาสแตนบายวัดไฟดูจะแตกต่างกันมากไม่ต่ำกว่า20โวลท์ ซึ่งอันตรายมากสำหรับวงจรนี่ก็เป็นปัญหาให้เครื่องตีคืน
3.ไม่มีใครคิดต่อสายสีน้ำเงินได้เลยที่จะคุมไฟให้เพิ่มหรือลดได้ขณะที่สแตนบายแบบว่าชัวร์ๆ (ผมคนหนึ่งอยากได้มาก) ผมขอแสดงความคิดเห็นสักคนนะครับจะบอกว่าชี้แนะเดี๋ยวนึกว่าผมเก่งเกินไปลองนำไปใช้ดูนะครับไม่ขาดทุนอะไรถ้าไม่ดีก็ไม่ต้องทำตามนะครับ 
คือ1.ถ้าเรามั่นใจว่าวงจรเราเช็คดีแล้วสังเกตุเหมือนท่านอื่นว่าคือจับเฟสดูแล้วไม่ร้อนมากนักและโวลท์ได้ตามวงจร(ขณะเครื่องทำงานนะครับ) 
2.เวลาสแตนบายโวลท์มันเพิ่มให้คุณเอา R13K5วัตต์2ตัวคร่อมC160V.เพื่อคุมไฟอย่าให้เกินขณะสแตนบายไงครับ อย่าใช้6.8Kตัวเดียวนะครับมันจะร้อนมากไป  สรุปอย่างนี้นะครับเข้าใจง่ายๆ คือพ่วง R2ตัวเสร็จแล้วก็ปรับไฟให้ได้เท่าวงจร ส่วนเวลาเปิดเครื่องไฟจะลดลงนิดหน่อยไม่เป็นไรไม่เสียหายอะไรขอให้เปิดเครื่องทำงานได้ภาพให้ได้สัดส่วนถ้าต้องปรับไฟก็ปรับอย่าให้เกิน+-10โวลท์คือให้แตกต่างน้อยที่สุด  ผมก็ไม่ได้คิดเองหรอกครับเคยเห็นในวงจรรุ่นเก่าๆเขาเอาRมาคร่อมแบบนี้แหละครับจึงทำตามบ้าง  ผลลัพท์คือไฟขณะเปิดกับเวลาสแตนบายมันจะไม่แตกต่างกันมากนัก ลองดูนะครับ แต่ยอมรับว่าเพาเวอร์แพ็คไม่ว่ายี่ห้ออะไรความคงทนอยู่ที่เบอร์เฟส ผมซื้อร้านเดียวกันแท้ๆเปลี่ยนเบอร์ทุกเที่ยวเลยครับ เฮ้ย อย่างนี้จะโทษใครครับ..ขอบคุณครับ ที่ทนอ่านและอ่านทน เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
wacharin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 08:21:02 PM »

ปัญหาของคุณจักกริชเป็นแบบผมว่าเลยครับ ลองทำตามแบบของผมว่าหน่อยเถอะแล้วตอบด้วยครับ อยากทราบผลลัพย์ว่าหายใหม  อาการไฟสวิงและโวลท์เกินมากๆ ผมก็เคยโดนมาแล้วครับ.หิว หิว หิว
wacharin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 08:40:36 PM »

ส่วนปัญหาของคุณanuchat007 ผมคิดว่าที่มีคลื่นรบกวนเป็นเส้นโดยเฉพาะสัญญานUเกิดขึ้นจากตัวเพาเวอร์แพ็คผลิตความถี่มาตรงกับสัณญานU.ให้คุณทำตัวถังเหล็กครอบเพาเวอร์แพ็คและให้ตัวถังลงกราวด์(กราวด์ร้อนนะครับ)ผมเคยทำได้ผลมาแล้วลองดูนะครับ ระวังซ๊อตกับอะไหล่ใช้วิชาทำกล่องเองนะครับ THANK!! THANK!! THANK!!
wacharin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 05:55:56 AM »

สำหรับช่างมือใหม่ที่อยากใช้เพาเวอร์แพ็คระวังอย่าลืมใส่แผ่นกั้นกันซ๊อตระหว่างเฟทกับตัวถังนะครับ บางร้านเขาลืมใส่แผ่นรองเฟทมาให้ต้องหาใส่เอง  ถ้าไม่ใส่เปิดสวิทปุ๊ปควันขึ้นทันที(พังแน่ๆ100%) ก่อนเปิดสวิทเตรียมมิเตอร์ไว้วัดไฟด้วยนะครับเพาเวอร์แพ็คเขาปรับVR.ไว้ที่ต่ำสุดขณะที่ยังไม่ปรับต้องมีไฟมาบ้างแล้วประมาณ70-80โวลท์ ถ้าไม่มีเลยแสดงว่าเพาเวอร์แพ็คเสียหรือเครื่องช๊อตอย่างแรง เตือนเฉพาะช่างมือใหม่นะครับช่างที่ชำนาญแล้วก็มองข้ามๆไปนะครับ ขอบคุณครับ.ด้วยใจรักและเป็นห่วงครับ เรื่องเก่าเล่าใหม่มีประโยชน์มากน่าอ่านผมเพิ่งเข้ามาอ่านก็อยากสัมนากับเพื่อนช่างบ้างมาช้าดีกว่าไม่มานะครับ ขอบคุณครับ. ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
BADDOGGG
member
*

คะแนน1

« ตอบ #81 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:22:46 PM »

พอดีอยากลองต่อใช้เพาเวอร์แพ็คครับ แต่มีข้อสงสัยว่าเวลาปรับไฟต้องทำอย่างไงครับ สมมุติว่าทีวีผมต้องการไฟ B+ 95V เนี้ย ผมต้องถ่วงหลอดก่อนแล้วปรับให้ได้ 95 หรือว่าเอาใส่เลยทั้งที่มีฮอร์เอาต์ จากนั้นก็วัดไฟปรับให้ได้ 95v อีกอย่างคือ ทีวี 20 นิ้ว แต่ซื้อเพาเวอร์แพ็ค 21นิ้วมาสามารถใส่ได้หรือเปล่าครับ รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #82 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:03:28 AM »

ถอดฮอร์ออกก่อน แล้วเอาหลอดไฟ40วัตต์ต่อถ่วงไว้ ต่อเพาเวอร์แพ็คก่อนเปิดสวิทเครื่อง
ให้เอาไขควงปรับที่เกื่อกม้าของเพาเวอร์แพ็คทวนเข็มนาฬิกาให้สุด แล้วเปิดสวิททีวี แล้ว
ทำการปรับที่เกื่อกม้าของเพาเวอร์แพ็คให้ได้ไฟออกมาที่ทีวีต้องการ เป็นอันเสร็จ แล้วต่อฮอร์
เข้าไปโดยที่ยังไม่ปลดหลอดไฟออก แล้วเปิดเครื่องทีวี ถ้าเครื่องทำงานจอติดมีภาพมีเสียงก็
ให้ลองวัดไฟB+ดูว่าจะตกมั้ย ถ้าตกลงมาหน่อย ก็ให้ปรับที่เพาเวอร์แพ็คให้ได้ไฟตามที่ต้องการ
แล้วปิดเครื่องเอาหลอดไฟที่ถ่วงออก แล้วเปิดเครื่องวัดไฟใหม่แล้วทำการจูนไฟให้ได้ตามต้อง
การก็เป็นอันเสร็จ แต่ว่าต้องกำชับเจ้าของว่า ห้ามปิดเครื่องด้วยรีโหมทเด็ดขาดจำไว้ ต้องปิด
กับสวิทเครื่องเท่านั้น เท่าทีผมติดตั้งเพาเวอร์แพ็คไปแล้ว ก็ไม่มีกลับมาให้กวนใจเลย นอกจาก
จะมาเสียในจุดอื่น แต่ก็ไม่ค่อยไว้ใจเท่าไหร่ถ้าไม่เลือดเข้าตา ผมจะไม่ใช้ ขอให้ทำตามนี้ครับ   ping! HAPPY2!!
เลือดเข้าตาในที่นี้ก็หมายความว่าเจ้าของจะต้องคอยรับกลับให้ได้จะเป็นจะตายก็ต้องเสร็จ
BADDOGGG
member
*

คะแนน1

« ตอบ #83 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:03:54 PM »

ขอบคุณ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
wacharin
member
*

คะแนน1

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 01:37:01 AM »

ลุงเคี้ยงตอบถูกใจผมมากครับ ผมก็คิดอยู่เหมือนกับลุงเคี้ยงเพียงแต่ว่าผมคิดจะตัดวงจรแสตนบายออกไปเลยไม่มีการปิดเครื่องกับรีโมท ไม่งั้นไฟก็ไม่คงที่แน่นอน   lv! lv!
KORES
Full Member
member
**

คะแนน13

อยู่ให้คนเป็นห่วง จากไปให้คนคิดถึง

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 07:27:34 AM »

ห้องนี้ผมเข้ามาก็บ่อย  แต่แค่เข้ามาหาความรู้และข้อมูล ไม่เคยโพสต์ แต่พอมาอ่านกระทู้ของท่านลุงเคี้ยง ทั้งหลักการและวิธีการตรงของผมแป๊ะเลย แต่ไม่ใช่ท่านลุงเคี้ยงทำเหมือนผมนะครับ ผมทำเหมือนท่านลุงเคี้ยงต่างหาก lv! lv! lv! HAPPY2!! Embarrassed
spider28
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 14, 2013, 08:55:48 PM »

เคยต่อเพาวเวอร์แพ็ค แล้วมันระเบิดใส่ เปิดเครื่องปุ๊บระเบิดปั๊บ
ลอย hor ถอด str ออกแล้ว

ดังนั้นใครที่มือใหม่ก็พยายามเช็คอุปกรณ์อื่นๆที่อยู่รอบๆ และโหลดในส่วนถัดไปด้วย  cry2!!
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์