คือว่าจะทำที่ปัดน้ำฝนกระจกหลังรถยนต์อัตโนมัติ ตรวจจับสิ่งสกปรก เช่น ดินโคลน
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คือว่าจะทำที่ปัดน้ำฝนกระจกหลังรถยนต์อัตโนมัติ ตรวจจับสิ่งสกปรก เช่น ดินโคลน  (อ่าน 5856 ครั้ง)
pedtolong
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 07:00:05 AM »

คือว่าจะทำที่ปัดน้ำฝนกระจกหลังรถยนต์อัตโนมัติ ตรวจจับสิ่งสกปรก เช่น ดินโคลน ท่านใดมีวงจรเซ็นเซอร์ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

pedtolong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 07:03:48 AM »

ถ้าเราจะใช้ sensor ที่เป็นแบบ อินฟาเลต จะได้ไหมครับ แต่ต้องตัวเล็กเพื่อให้ติดตั้งได้สะดวก
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2007, 06:25:27 PM »

ต้องมีแนวทางของการตรวจจับที่แน่นอน แนวความคิดที่จะเอา infared มาตรวจจับก็อาจจะทำได้ แต่จะทำยังงัยละ ลองบอก idea ของคุณมาซิครับ
ผมยินดีที่จะช่วย Cool
pedtolong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 06:32:22 PM »

Idea คือจะทำที่ปัดน้ำฝนหลังรถกะบะ 4 WD ในกรณีที่ชอบลุยๆ ในพื้นที่ที่มีโคลน คือจะให้มัน ตรวจจับ โคลนหรือ ปริมาณ โคลนที่คิดว่า
ผู้ขับขี่ มองเห็นไม่ค่อยชัดเจนแล้ว โดยให้ sensor ตรวจจับและส่งสัญญาณให้ Microcontoller ทำงานต่อไปครับ
แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ sensor ตัวไหนถึงจะเหมาะสมดีครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2007, 10:29:10 PM »

มันก็ยากอยู่นะครับ sensor ต้องมีความฉลาดมากเหมือนกันที่จะบอกได้ว่ามันควรถึงจุดที่ต้องทำงานแล้ว ผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้มากนักแต่พอจะมีทางไม่รู้ว่าจะ
ได้เรื่องหรือป่าว idea ผมก็คือการตรวจสอบสีที่กระจกครับ แล้วส่งให้ MCU หาค่าเฉลี่ยสี โดยอาจมีการตรวจจับทางแสงช่วยด้วยก็ได้ หากค่าเฉลี่ยสีที่ได้
มีค่าที่เป็นสีใดมากเกินไป(ซึ่งเรากำหนดได้เช่นสีของโคลน)และอาจนำมาเปรียบเทียบกับ sensor แสงอีกที  ก็จะสั่งให้ที่ปัดน้ำฝนทำงาน
เป็นวีธีที่ไม่ยากมากถ้าคุณทำได้มันจะเป็น sersor  ที่ฉลาดพอตัวเลยและหลักการนี้มีความเป็นไปได้ 70% อีก 30% ก็คือของที่เราต้องใช้ทำ sensor
อันดับแรกคุณต้องไปหาตัวอย่าง sensor ก่อนและต้องทำความเข้าใจกับมัน หรือถ้ามีตัวอย่างเครื่องจริงๆที่อาจจะมีคนทำใช้งานแล้วก็ยิ่งดี ได้เอามาเป็น idea
หรือไม่ก็ซื้อใช้เลยครับ Grin Grin Grin
pedtolong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 01:17:57 AM »

ขอบคุณ คุณ JUB มากครับ
       ถ้าจะหาซื้อ ไม่ทราบว่าจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 12:10:20 PM »

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่บ้านหม้อเป็นแหล่งใหญ่น่าจะมี ผมเคยได้ยินว่าที่ร้าน es บ้านหม้อมี sensor วัดค่าสีขายไม่รู้เหมือนกันว่ามันทำงานยังไง
ลองไปปรึกษากับร้านที่รับทำ project ดูอีกทีครับเผื่อจะได้ข้อมูลเพิ่ม  Undecided
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์