ไฟแบตรถยนต์กับ UPS เสียๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:14:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแบตรถยนต์กับ UPS เสียๆ  (อ่าน 11062 ครั้ง)
slis
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 01:35:47 PM »

ได้ UPS 350VA ที่ไม่มีแบตมาตัวนึง กำลังคิดจะชั่งกิโลขาย แต่..
เกิดความคิดว่า UPS จ่ายไฟให้คอมพ์เมื่อไฟบ้านดับโดยใช้แบตในตัวมันเอง
ถ้าไม่มีแบตในตัวมัน แต่จะป้อนไฟจากแบตรถยนต์ตรงๆ เลย (ผมใช้รถตู้ Isuzu Buddy แบต 12โวลท์ 120 แอมป์) เราจะได้ไฟ 220 ใช้ได้นานเท่าไหร่เมื่อไม่สตาร์ทเครื่องยนต์ และเมื่อสตาร์ทเครื่องยนต์ระบบชาร์จไฟแบตเตอรี่จะเกิดอันตรายกับตัว UPS มั๊ย
อยากรู้วิธีป้อนไฟแบบถูกวิธีกว่าที่ผมคิดไว้เองว่าต่อจากขั้ว + - เข้า UPS เลย
ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

คนชอบเพลง

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 02:15:57 PM »

การต่อ  ก็ต่อ + เข้า+       -  เข้า  -        ตรงตามขั้วนั้นแหละครับ

การที่จะอยู่ได้นานนั้น  ผมว่ามันขึ้นอยู่กับขนาดของ UPS  ด้วยครับ
โหลดที่มาต่ออีก 

การต่อกับแบตที่มีกระแสสูงๆ   เกรงว่าเครื่องอาจจะ......  เพราะว่ากระแสสูงเกินไปหรือเปล่า
หรืออาจจะไม่ติดเลยก็ว่าได้

สรุปว่า.....  จะใช้ในรถจริงๆ   ซื้ออินเวอร์เตอร์ที่รับโหลดที่  W  มากๆ  ดีกว่าครับ

ปล.  ความคิดของผมเองนะ     ท่านอื่นต่อ...ครับ
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2007, 03:35:45 PM »

ต่อเข้าบวกต่อบวก ลบต่อลบ ก็ไม่มีปํญหาแล้วครับ ถึงรถจะวิ่งก็ไม่เป็นไรยิ่งดีใหญ่แบตจะได้ไม่หมด ผมทำใช้หลายตัวแล้ว ใช้บอร์ดของ UPS เก่าๆ แล้วมาพับกล่องอลูมิเนียมใส่เองใช้ได้แจ๋วเลย ต่อกับแบตกระแสเยอะๆยิ่งสุดยอด ถึงจะโอเวอร์โหลดตัว UPS ทุกตัวมีโปรเทกต์ในตัว ไม่ต้องกลัวครับ ถ้าเกินมันจะปิดตัวเองอยู่แล้ว

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
slis
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 12:34:22 PM »

ขอบคุฯครับ
มั่นใจขึ้นแล้ว จะได้ต่อใช้งานจริง
 Smiley

คนชอบเพลง
sompongc♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2007, 09:02:20 AM »

ส่วนมากเขาใช้ตอนไฟดับเพื่อไว้เซพข้อมูล  แบตในตัวมันใช้ได้ 15 นาที  รูปพัลซ์ที่ออกมาจากยูพีเอชจะเป็นความถี่ซึ่งมีการรบกวนมาก  และออกมา160-180 โวลท์ครับใช้กับพัดลมบางตัวหมุน  บางตัวไม่หมุน   เแต่ใช้กับสวิทซิ่งซับพลายได้ดีครับ
sv.narong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 06:43:24 PM »

แล้วถ้าเอา upsไป ชาทแบตรถยนต์ใด้มั้ยครับ เอาแบต ups ออก ฉงน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์