เพื่อนๆช่วยแนะนำทีครับเรื่อง HDD
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆช่วยแนะนำทีครับเรื่อง HDD  (อ่าน 4512 ครั้ง)
PHEZ
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:47:39 PM »

เรื่องมีอยู่ว่า มี HDD ลูกหนึง ยี้ห้อ Maxtor 120 Gb Diamon plusเป็น IDE เกิดไหม้ขึ้นที่ชิพ Ic ภาคจ่ายไฟ
เนื่องจาก Supply มันไฟเกิน
จึงเสียดายข้อมูลที่ถูกบันทึกไว้ในลูกนั้นนะครับ
คิดว่าถ้าเปลี่ยน แผงวงจรที่มันไหม้เลยเนี้ย (ที่ตรงรุ่นกัน) จะมีโอกาสให้มันฟื้นได้อีกหรือเปล่า
ใครเคยลองบ้างครับ หรือมีวิธีกู้ข้อมูลออกอย่างไรดีครับ
เคยไปให้ร้านกู้ข้อมูลแถว Zeer ทำดูแต่ช่วงนั้นมันบอกไม่มีอะไหล่(แผ่นวงจรมั้ง)
ตอนนี้ก็ยังเก็บไว้อยู่
ทำ.....ไง.......ดี.........คร๊าบบบบบบ  เศร้าจัง
เพื่อนๆช่วยบอกหน่อย
ปล. อมรนี่ซ่อมแพงเปล่า ประมาณเท่าไหร่หรือครับ

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 06:29:32 PM »

ถ้าแมคคานิคไม่เสียนะ ปริ๊นซ์ด้านใต้ท้องนั้นเปลี่ยนเป็นรุ่นที่ตรงกันได้ครับ  แล้วจะอ่านข้อมูลได้เหมือนเดิม
บางทีผมต้องหา hd มือ2ที่รุ่นเดียวกันมาสับปริ๊นซ์วงจร เพื่อกู้ข้อมูลเดิมที่สําคัญมากกว่าราคา HD
PHEZ
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2008, 09:10:47 PM »

ขอบคุณมากเลยคับ เอาแน่
thevetan
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2008, 10:56:02 AM »

Maxtor ตัวดีเลยผมเคยใช้อยู่ครั้งนึง อยู่ๆวันนึงเหม็นไหม้ซะอย่างนั้น เรียบร้อยกับข้อมูลที่อยู่ข้างใน
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 06:44:13 AM »

ผมก็ใช้อยู่นะครับ แมกเตอร์ ตอนเสียเสียบไฟผิด ส่งเครมได้เฉยเพราะอยู่ในประกัน ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ครับ 3-4 ปีแล้วมั้ง ตอนนี้ก็เริ่มแบดแล้วครับ อาการน่าเป็นห่วง  เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์