อยากทราบรายละเอียดของระบบ "ซอฟสตาร์ท" ครับผม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:41:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดของระบบ "ซอฟสตาร์ท" ครับผม  (อ่าน 11623 ครั้ง)
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 07:29:51 PM »

หลักการทำงานของวงจร
ประโยชน์และความสำคัญ

เดี๋ยวนี้ไฟบ้านผมตกวูบบ่อยๆ เวลาเปิดเพาเวอ์แอมป์   อิอิ สงสัยหม้อแปลงจะชอบความรุนแรง  ขนาดCภาคจ่ายไฟแค่ไม่กี่ตัวนะเนี่ย

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 07:34:42 PM »

Wink วงจร Soft start  ก็คือวงจรที่หน่วงเวลาตอนเปิดเครื่องใหม่ๆโดยบางวงจรอาจจะใช้ Relay ในการตัดต่อไฟ

เช่น เมื่อกดสวิทซ์เปิดแล้ว วงจรเพาเวอร์แอมป์จะยังไม่ทำงาน ต้องรอประมาณ 1 - 2 วินาที วงจรจึงพร้อมทำงาน

คล้ายๆกับวงจรป้องกันลำโพงไง ที่จะมีวงจรหน่วงเวลาก่อนเปิด ประโยชน์ ช่วยป้องกันไฟกระชากขณะเปิดสวิทซ์ไฟ

ไฟกระชากนี้จะมีความรุนแรงมหาศาล สามารถทำให้อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์บางตัวเสื่อมได้เร็วก่อนวัยอันควร

นอกจากนี้ ประโยชนืที่เห็นกันชัดๆคือ ป้องกันเสียงตุ๊บออกไปยังลำโพงขณะเปิดเครื่องได้อีกด้วย

วงจร Soft start  ก็จะประมาณนี้

>>> อ่านรายละเอียดเพิ่ม <<<
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 07:51:49 PM »

อธิบายง่ายๆ กรณีแอมป์ เปิดใหม่จะให้กระแสไหลผ่าน r โหลดก่อน  หลังจากนั้นต้องลัด r  ออกไปก็คือให้รีเลย์ทำงาน
แอมป์ใหญ่ไม่มีตัวนี้ เบกเกอร์ 30 แอมป์ยังหล่นเลย 
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 07:55:43 PM »

Lips Sealed
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 08:18:57 PM »

ไฟ220--หม้อแปลง---วงจรบริจเร็กติไฟล์----Cฟิลเตอร์---วงจรภาคขยาย
เอาไปต่อขั้นตรงไหนครับ
ต่อหลังจากหม้อแปลงรึเปล่า  เพราะ ถ้าเรายิ่งใช้Cฟิลเตอร์มาก ก็ยิ่งมีความต้านทานต่ำในตอนแรกมาก
ทำให้ดึงกระแสมากใช่ช่วง สะสมประจุของCฟิลเตอร์ใช่มั้ยครับ   
และหม้อแปลงเทอรอยด์  กระชากกระแสมากกว่าEI ในช่วงเปิดตอนแรกใช่มั้ยครับ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 08:21:26 PM »

ไฟ220--หม้อแปลง---วงจรบริจเร็กติไฟล์----Cฟิลเตอร์---วงจรภาคขยาย
เอาไปต่อขั้นตรงไหนครับ
ต่อหลังจากหม้อแปลงรึเปล่า  เพราะ ถ้าเรายิ่งใช้Cฟิลเตอร์มาก ก็ยิ่งมีความต้านทานต่ำในตอนแรกมาก
ทำให้ดึงกระแสมากใช่ช่วง สะสมประจุของCฟิลเตอร์ใช่มั้ยครับ   
และหม้อแปลงเทอรอยด์  กระชากกระแสมากกว่าEI ในช่วงเปิดตอนแรกใช่มั้ยครับ

เข้าไปอ่านลิงค์ที่พี่ลงไว้ให้หรือยัง อ่านเพิ่มเติมอ่ะ มีบอกไว้แล้ว  Tongue

อ้างถึง
ถ้าเรายิ่งใช้Cฟิลเตอร์มาก ก็ยิ่งมีความต้านทานต่ำในตอนแรกมาก ทำให้ดึงกระแสมากใช่ช่วง สะสมประจุของCฟิลเตอร์ใช่มั้ยครับ   

แม่นแล้วเด้อ...........................  Cool
Takobman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 01:43:41 AM »

อ่านแล้วไมรู้เรื่อง ที่ไหนมีขายบ้างอย่ากได้ชุดสำเร็จ ครับลูกพี่
lason
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 09:56:04 AM »

ระบบ ซอฟสตาร์ท  (Softstart) มักจะใช้กันทั่วไปในแอมป์นอก  หรือแอมป์ไทยที่ส่งออก  ความหมายก็คือหน่วงเวลาเชื่อมต่อวงจร
จะพบในแอมป์ 2 ส่วน   คือ  หน่วงเวลาต่อไฟเข้าภาคจ่ายไฟ  และหน่วงเวลาสัญญานจากวงจรป้องกันลำโพงไปหาลำโพง
ที่ภาคจ่ายไฟจะพบว่าขณะที่ตัวเก็บประจุ (Capacitor)เริ่มปะจุไฟ(Charge)=ช่วงแรกความต้านทานจะมีค่าน้อยทำให้กระแสไหลมาก
ส่งผลให้ไดโอดทำงานหนักและเกิดสัญญานรบกวน   การแก้จึงมีการต่อตัวต้านทานที่ทนกำลังสูง มาต่ออนุกรมก่อนช่วงแรกเมื่อตัวเก็บประจุถูกประจุบ้าง
ก็จะทำให้ตัวเก็บประจุมีความต้านทานมากขึ้นกระแสลดลงช่วงนี้รีเลย์ก็จะต่อตรงไม่ผ่านตัวต้านทาน (Bypass)ครับท่าน  การต่อจะต่อก่อนภาคจ่ายไฟ
ผิดถูกอย่างไรช่วยแก้ไขด้วยครับความรู้น้อย
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 12:00:45 PM »

ขอบคุณมากครับ  ถ้าหากเรารู้หลักการแล้ว เราก็จะสามารถออกแบบวงจรได้
หุหุ  เดี๋ยวว่างๆจะเริ่มคิดทำต่อไป  ท่านได มีคำเตือน รีบบอกเด้อ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์