"คนเอาถ่าน "ลองเผาถ่านวิธีง่ายๆ...แทบไม่ต้องลงทุน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:30:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "คนเอาถ่าน "ลองเผาถ่านวิธีง่ายๆ...แทบไม่ต้องลงทุน  (อ่าน 21801 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 08:59:14 AM »

เนื้อเรื่องเกี่ยวข้อง   https://goo.gl/yEyREA

ต้องลงทะเบียนเป็นสมาชิกเว็บไซต์ก่อนครับ จึงจะมองเห็นภาพ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=register

..บางจังหวัด ถ่านไม้ ราคาไม่แพง มีมากมาย
   ..บางจังหวัด ถ่านไม้ ราคาแพง หายาก .. เช่นแถบบ้านผมนี่แหละ ตกกระสอบละเกือบ200บาททีเดียว  งง

ไม้ที่ใช้มาเผาถ่านก็เป็นไม้ทั่วๆไป เช่นไม้ฉำฉา ไม้สน ไม้มะม่วง ฯลฯ ส่วนไม้โกงกางซึ่งจัดว่าเป็นไม้ที่ดีในการเผาถ่าน เริ่มหายากขึ้นทุกวันแล้ว

ผมลองเผาหลายๆวิธีแล้ว ..ถังน้ำมันนำมาผ่าดัดแปลงทั้ง2ถังแนวตั้งและแนวนอน.. เผาได้ดีแต่ความร้อนสูงเกินไป ไม้เนื้ออ่อนมักเป็นขี้เถ้า เหมาะสำหรับเผาไม้เนื้อแข็งมากกว่า และขั้นตอนยุ่งยาก ลงทุนสูงกว่าวิธีที่ผมจะแนะนำครับ

ในภาพเผาโดยไม่ใช้ถังน้ำมันให้ยุ่งยาก....ถ่านที่ได้จากการเผาแบบง่ายๆโดยใช้ไม้เนื้ออ่อน เช่นไม้ฉำฉา และเศษไม้ทั่วไปข้างถนน ดำเป็นมัน เเน่น ใช้ได้ทีเดียว 
 Lips Sealed

จะขี่ช้างจับตุ๊กแกไปทำไม ..ในเมื่อใช้สวิงเล็กๆก็จับได้ ..จริงไหม  Grin

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:13:14 AM »

ด้วยวิธีที่แทบไม้ต้องลงทุนอะไรมากเลย ถ้าจะเผาถ่านใช้เอง...
เศษไม้ที่ล้มตายซาก เก็บๆมารวมไว้ ปล่อยให้แห้ง
แกลบดิบ ...ขอจากโรงสีใกล้บ้าน (ขอขอบคุณพี่สถาพร แห่งโรงสีพัฒนโสภณ ปากพนัง ที่เอื้อเฟื้อแกลบดิบให้เป็นคันรถ) Cheesy

..ขั้นต้น นำเศษไม้วางเรียงดังภาพวางทับเชื้อไฟ.. หากต้องการเผาจำนวนมากแนะนำให้ขุดหลุมลึกประมาณครึ่งเมตร เพื่อให้ดินช่วยเก็บความร้อนอีกทาง

จุดไฟให้ลุกไหม้สักพัก รอให้เศษไม้ติดไฟลุกโชนพอควร
  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:15:48 AM »

จากนั้นให้เทแกลบใส่กลบกองไฟให้หมด
  ...ไม่ต้องกลัวว่าไฟจะมอดครับ 
 Grin

ผลพลอยได้ในระยะเผานี้ ควันไฟสามารถช่วยไล่ยุง ได้อย่างดี ..ไม่มีพิษภัยเช่นใช้ยาฉีดยุงครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:20:50 AM »

ในกรณีไม่ได้ขุดหลุม ต้องระวังอย่าให้เศษไม้สัมผัสอากาศ สังเกตได้ง่ายๆถ้าบริเวณใดอากาศเข้าได้จะมีควันลอยขึ้นมา ให้ใช้แกลบดิบกลบให้หมด เพราะหากเศษไม้สัมผัสอากาศจะไม่ได้ถ่าน  ..จะได้ขี้เถ้าแทนครับ  Grin
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:25:43 AM »

ระยะแรกๆจะมีควันสีขาว กลิ่นแสบจมูก ...ซึ่งขั้นตอนนี้บางท่านจะนำไปทำน้ำส้มควันไม้
  รอประมาณ4ชั่วโมง แกลบจะเริ่มกลายเป็นสีดำ ..ควันน้อยลงเรื่อยๆ แสดงว่าถ่านใกล้สุกแล้วครับ
  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:29:48 AM »

ประมาณ 5ชั่วโมง ..ควันเริ่มจาง..แกลบด้านบนเปลี่ยนเป็นสีดำทั้งหมด
  ฉีดน้ำ ดับไฟครับ ...   เอาแน่

..สิ่งที่ได้แถมคือ แกลบดำ  กองย่อมๆประมาณ1กระสอบปุ๋ย(แกลบดำบางโรงสีมีขาย35-40บาท/กระสอบ...บางครั้งหายากด้วยครับ)
  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:35:18 AM »

...ภายใต้สีดำที่หลายคนมองข้าม.. เราจะได้ถ่านไม้ที่เผาแล้ว นำมาใช้ประโยชน์ครับ  ..บางท่านที่มีเศษไม้เยอะๆอาจเผาถ่านขายยังได้เลยครับ

...คิดว่าน่าเป็นทางเลือกหนึ่งของคนเบี้ยน้อย หอยน้อย นะครับ ..ถึงไม่ได้ขายเพียงแต่นำมาใช้ ไม่ต้องวิ่งซื้อหา ก็เข้าทางกับ"เศรษฐกิจพอเพียง" แล้วครับ ...ลองทำดูนะครับ
   HAPPY2!!

อ้อ..ลืมไป สำหรับท่านที่กำลังลงมือจะเผาถ่าน ต้องมีสถานที่เอื้ออำนวยด้วย เช่นห่างจากบ้านเพื่อนบ้านเยอะๆหน่อย..ไม่งั้นนอกจากจะได้แกลบดำและถ่านแล้ว อาจได้ก้อนอิฐเป็นของแถมด้วยนะ   Shocked

..และต้องระวังฟืนไฟด้วยครับ อย่าเอาบ้านมาทำถ่านเสียหละ

..ท้ายนี้ ขอให้เพื่อนๆที่ตั้งมั่นอยู่ในความเพียร,ความพอดีของชีวิต... จงมีเงิน มีทอง มีถ่านใช้ ไม่ขัดสน ..อย่าให้คนอื่นว่าเราได้ว่าเป็นคนไม่เอาถ่าน..วันนี้ขอตัวไปซ่อมคอมพิวเตอร์ก่อนนะครับ ...
umarin
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 10:34:47 AM »

ping! ขอบคุณนะคะ ...ได้ความรู้ดีค่ะ ..
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 01:18:51 PM »

หากน้องumarin คิดจะเผาถ่าน ...ราคาทองคำทั่วประเทศตกวูบเชียวนะครับ  Sad Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:33:18 PM »

เก็บไว้ใน https://goo.gl/yEyREA   HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์